ม้าแข่งแห่งความรัก 2020

((( ติดขอบสนามไปกับ......WWW ))) สนามไทย อาทิตย์ ที่ 15 เมษายน 2561(อ่าน 4443 ครั้ง)
คำขอโทษ คำเดียว
ยุติการทะเลาะที่ยาวนานได้

มือที่ตบไหล่ ครั้งเดียว
ทำให้มีกำลังใจสู้ต่อไปได้

การสวมกอด ครั้งเดียว
ทำให้ความโดดเดี่ยวหายไปได้

อย่าอายที่จะขอโทษ
ตบไหล่หรือกอดใคร
เพราะมันอาจต่อลมหายใจ ของใครบางคนได้

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++

สวัสดีครับ
แฟนๆ อาชาทั้งหลาย
ที่เคารพรัก ทุกๆ ท่าน

เทศกาลสงกรานต์ ( ปีใหม่ไทย )
รดน้ำ ดำหัว ขอพรผู้ใหญ่ แวะเวียนมาบรรจบอีกครั้ง

ช่วงนี้ใครจะไป ใครจะมา
เดินทางลำบากแน่นอนครับท่าน
เจอช่วงเทศกาลแบบนี้ รถติดนานหลายชั่วโมงแน่

ม้ายังคงชนกันอย่างต่อเนื่อง
บ้านใครบ้านมันกันไปก่อนช่วงนี้

ส่วนม้าแข่งสนามกรุงเทพ
ยังมีครบ 10 เที่ยว แต่ละเที่ยว ม้าน้อยตัว
นัดนี้เป็นคิวของสนามไทย  ( นางเลิ้ง )
จัดแข่งตรงกับวันอาทิตย์ ที่ 15 เมษายน 2561

สำหรับนัดนี้มีม้าใดบ้างซ้อมดี  ฟอร์มเด่น
และน่าลงทุน มาดูกันเลยครับ

ท.1  ชั้นเมเด้น
ภาคภูมิ  -  สอบไว้ไม่ธรรมดา หุ่นก็สวย
เตรียมตัวมาดีมาก จากถ้วยลูกม้า ดูเด่นสุดๆ

ท.2  ชั้น3ข.
ฟูลเพาเวอร์ - วัยรุ่นฝีเท้าดี อยู่ค่ายใหญ่
นัดก่อนมาที่2 ถ้าคิดมาสู้ซ้ำ อาจจะแก้ตัวได้สำเร็จ

ท.3  ชั้น1ข.
บางกอก - เคยเป็นถึงแชมป์ถ้วยลูกม้าใหม่
วันนี้ดูแล้ว ไร้คลื่นรบกวน ควรฉายแวว ม้วนเดียวจบ

ท.4  ชั้น2
มณีมณฑล - วัยรุ่นเก่งมาก ฟอร์มสดจากไร่
ขยับมีห่าง จากออกไป ชนะไฟท์ล่าสุดมาสวยมากๆ

ท.5  ชั้น1ก.
โพรมีสมี -  ขึ้นชั้นมาสูง เพราะชนะมาเยี่ยม
วิ่งดีเหลือหลาย ตามความสดใหม่ ยังดูชนะได้อีกครับ

ท.6  ชั้น3ก.
มาลิบู - เพิ่งจะไล่มาเข้าเพลส จ่ายดี
ม้าบ้านนี้ยาบำรุงเยี่ยม น้ำเลี้ยงยอด แทงไปไม่ผิดหวัง

ท.7  ชั้น4
เทลสตาร์ - ได้ชั้น ได้น้ำหนักพอเหมาะ
วิ่งวอร์มไว้ดี เช็คม้าไว้พร้อม ทีมงานแฟนคลับ น่ามีเฮ

ท.8  ชั้น5
มิสไอรอน - ที่2 มา2 นัด แพ้มาเก่งไว้ดี
นัดนี้มีโอกาสชนะ ตามฟอร์มที่วิ่งโชว์ไว้ พอมีทางดัง

ท.9  ชั้น6
กรีนแองเจิ้ล - ขี่กินลม ชมวิวไว้สวย
นัดนี้ม้าน่าจะพร้อมมาก ทีมงานเช็คม้าไว้ดีแล้ว น่าลุ้น

ท.10 ชั้น8
ชิคิต้า -  สายใหญ่ ทีมงานอัศวินสีส้ม
รอวันชนะ หากวันนี้อาการดีๆ เห็นตัวเงิน รีบตามอย่าชักช้า

สุดท้ายนี้ขอให้ทุกท่านโชคดี
เมาได้ แต่ขอให้มีสติ กันทุกคน
เที่ยวสงกรานต์กันให้สนุกนะครับ

เสื้อหมีคูล  สุดเท่ห์ !!!!!!!
เมียหลวงสั่งถอย
เมียน้อยสั่งสู้ !!!

ทุกครั้งที่อ่านชอบคำคมด้านบน ชอบครับ

ทำไม ปฏิทินลาว .. วันอาทิตย์เป็นวันพระ ...

ผมนึกว่าม้าแข่งวันเสาร์ ...
"มีผู้หนึ่งเคยถามว่า มีดบินเทวดาของลี้น้อยเป็นเช่นไร"
"แล้วยามนี้เล่า?"
"พวกประดานั้นต่างตายหมดแล้ว!!"

โก้วเล้ง : ฤทธิ์มีดสั้น

ทำไม ปฏิทินลาว .. วันอาทิตย์เป็นวันพระ ...

ผมนึกว่าม้าแข่งวันเสาร์ ...
555 ไปผิดวัน(วันเสาร์)ยังได้แก้ตัวไปวันอาทิตย์
แต่ถ้าแข่งวันเสาร์แล้วไปวันอาทิตย์คงต้องรองวดหน้า
ตัวผมเมื่อก่อนไปสนามบ้างไม่ไปบ้างเพราะทำงาน
พอวันอาทิตย์ไปสนาม/ไม่มีม้า/ขำตัวเอง!!!

ปฏิทินจันทรคติแบบไทยอาจแต่ต่างจากปฏิทินจันทรคติแบบอื่น เช่น ลาว เมียนมาร์  จีน เป็นต้น  ถ้าเป็นปฏิทินไทยก็ต้องระบุว่าฉบับไหนด้วย ดังนั้น ปฏิทินจันทรคติเรียกชื่อเดียวกัน แต่การนับต่างกันครับ
@ "...ฯ บุคคลทำกรรมใดไว้ เขาย่อมได้รับวิบากนั้น ไม่ช้าก็เร็ว ฯ..." @

ครบเครื่อง ครับ
สวัสดีปีใหม่ไทยครับ อาจารย์

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับท่าน www

สุขสันต์วันสงกรานต์ เฮงๆรวยๆ ับอาจารย์

ขอบคุณครับ!!!

ท.3  ชั้น1ข.
บางกอก - เคยเป็นถึงแชมป์ถ้วยลูกม้าใหม่
วันนี้ดูแล้ว ไร้คลื่นรบกวน ควรฉายแวว ม้วนเดียวจบ

...ขอบคุณข้อมูลยอดเยี่ยมครับ...
...บางกอก..น่าชนะฉลองสงกรานต์ครับ...
...siamhorse..เราเป็นเพื่อนกัน...