ผู้เขียน หัวข้อ: ศุภากรถูกถอนทะเบียน  (อ่าน 5947 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOPDOL

• วีไอพี_2016
  • ม้าชั้น 8
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 290
ศุภากรถูกถอนทะเบียน
« เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 12:28:26 pm »
ข่าวมาว่าศุภากรถูกถอนทะเบียนจ็อกกี้กลาง ข้อหาโดดม้า ยอดไชยชาญ เมื่อ อ.27 ส.ค.60 จริงหรือเปล่า?

ออฟไลน์ Sonador

• ม้าชั้น 8
  • โปรดให้กำลังใจ: 50
Re: ศุภากรถูกถอนทะเบียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 12:34:23 pm »
ไม่อยากขี่ กรรมการเลยจัดให้ครับ

ออฟไลน์ JFK

• ม้าชั้น 9
  • **
  • โปรดให้กำลังใจ: 43
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 12:34:33 pm »
จริงครับ

ออฟไลน์ WAGAR

• ม้าเมเด้น
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 01:28:41 pm »
อ่าวใครเคยออกตัวแทนยกมือหน่อยครับ
(ไมเอาชีวิตมาเสี่ยง อะไรปะมาณนี้ )

ออฟไลน์ ราชสีมา

• ม้าชั้น 8
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 194
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 02:42:30 pm »
...ผมมองดูแล้วก็ 50/50 ถ้าเป็นศาลก็ยกฟ้องแน่นอน...ก็สงสารเด็กครับ...มุมมองแต่ละมุมไม่เหมือนกัน  แต่ก็อยากทราบว่า คณะกรรมการฯ ที่ลงมติห้ามขี่หรือถอนทะเบียนน้องเค้านี่  ลงมติกันยังไงครับ  มีเอกสารอะไรอ้างอิงมั๊ย  เหตุผลประกอบด้วย  หรือ มีการยกมือโหวต ฯลฯ  แต่ก็ต้องยอมรับการตัดสินแหละครับ  น้องเค้าก็ขี่ม้าใช้ได้เลย ฝีมือดี  ตอนนี้ก็อยู่ที่ใจน้องเค้า  ว่าได้กระทำจริงหรือไม่   ไม่มีใครรู้นอกจากตัวน้องเค้าเอง  ก็ขอให้ยื่นหนังสือไปตามระเบียบ หลุดไม่หลุด รอดไม่รอด  ขอเอาใจช่วยครับ...

..เป็นความเห็นส่วนตัวน๊ะครับ...
...siamhorse..เราเป็นเพื่อนกัน...

ออฟไลน์ moomoo

• VIP_2014
  • ม้าชั้น 9
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 13
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 03:40:11 pm »
อ่าวใครเคยออกตัวแทนยกมือหน่อยครับ
(ไมเอาชีวิตมาเสี่ยง อะไรปะมาณนี้ )

ผมนี่แหละ ผมไม่เชื่อหรอก ว่าจะโดด คนโดดมันคนบ้าไม่รักชีวิตตัวเอง

ออนไลน์ danthai

• Admin
  • คนเลี้ยงม้า
  • โปรดให้กำลังใจ: 792
  • Line ID: siamhorse
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 04:00:05 pm »
เราก็ไม่รู้นะครับว่าจ๊อกกี้จะมีอะไรหรือไม่?  และกรรมการจะมีแผลผูกใจเจ็บหรือไม่อย่างไร. เพราะคนส่วนใหญ่ไม่มีใครรู้จริงนอกจากตัวเขาเอง!!  หรือจะมีใครต้องการสร้างเรื่องเพื่อให้ตัวเองดูดี. ส่วนตัวผมเองก็เห็นอยู่ว่าในอดีตที่ผ่านมาผลงานของจ๊อกกี้ก็ขัดสายตาหลายเที่ยว จนบางครั้งผมเผลอหลุดปากบ่นว่า ?ขี่ม้าอินดี้?. และกรรมการเองก็ตัดสินพลาดค้านสายตาแมงเม่าอยู่เนืองๆ. ตามกระบวนการแล้วจ๊อกกี้ก็สามารถอุธรฯ และหาเหตุผลมาหักล้างคำตัดสินได้.  ผมยังมีความเชื่ออยู่ว่า ?ทำความดีถ้าไม่มีใครรู้ แต่ความดีจะปรากฎผลของการกระทำออกมาเอง?

ผมอยากช่วย แต่ก็ไม่ทราบความจริงอะไรเลย. จึงได้แต่ภาวนาว่า ?ขอความดีและความจริงใจในการทำงานของศุภากรจงบัลดาลให้ทุกสิ่งอย่างราบลื่นตามที่น้องหวังไว้ทุกประการ?

โปรดอย่าซ้ำเติมคนล้มนะครับ. มาช่วยกันภาวนาให้เขาพ้นวิกฤติในครั้งนี้ดีกว่า
ทุกข์ต้องทน เจ็บไม่ท้อ เดินต่อไป

ออฟไลน์ NN

• ม้าเมเด้น
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 14
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 04:26:54 pm »
หมายความว่า  " ไม่สามารถขี่ม้าได้ทุกสนามใช่ไหมครับ "

ออนไลน์ danthai

• Admin
  • คนเลี้ยงม้า
  • โปรดให้กำลังใจ: 792
  • Line ID: siamhorse
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 04:27:40 pm »
หมายความว่า  " ไม่สามารถขี่ม้าได้ทุกสนามใช่ไหมครับ "

เฉพาะสนามกรุงเทพฯ คับ
ทุกข์ต้องทน เจ็บไม่ท้อ เดินต่อไป

ออฟไลน์ NospeedNothorse

• ม้าชั้น 6
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 486
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 05:22:16 pm »
ม้ามีถอนทะเบียนมั้ย .. ไอ่ประเภทลงสิบยี่สิบนัดวิ่งไม่ได้เรื่องได้ราว ยังส่งมาหลอกกันอยู่นั่นแหล่ะ

น่าจะถอนทั้งทะเบียนม้า และถอนขน(หน้าแข้ง)เจ้าของด้วย

ป.ล. ส่งมาแล้วไม่สู้เข้าข่ายกีดกันม้าตัวอื่นทำให้เขาไม่ได้ลงแข่ง ต้องถอนสถานเดียว ..  - _ -

ป.ล. อาทิตย์นี้ดวงลัดดาจะสู้มั้ยหนอ
ม้าเต็งหลบไป ม้าอะไรก็ต้องรอ เที่ยวนี้ขอใบละพัน..โอเคร๊

ออฟไลน์ kimmeesuk

• Super_VIP2016
  • ม้าชั้น 9
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 50
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 05:25:26 pm »
ผมครับ

ออฟไลน์ Moretime

• ม้าเมเด้น
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 6
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 06:14:39 pm »
ช่วงนี้ ควรทำความดีแก่กันและกันอย่างที่สุดครับ
เป็นกุศลอันแรงกล้า ทำความดีส่งท้ายเพื่อพ่อกันดีกว่าครับ หลังจากนัดนี้ไป พวกเราก็จะแย่กันแล้ว พอเถอะครับ   เรื่องนี้ เจ้าของม้าตัวนั้นว่าไง สมควรให้อภัยไหม เหมือนผุ้ร้องทุกข์ไม่ติดใจเอาความก็ ไม่น่าจะต้องถึงต้องถอนทะเบียนกันเลย ขั้นตอนศาลยังมีรอลงอาญา เป็นกำลังใจให้ ครับ

ออนไลน์ yenoor

• ม้าชั้น 9
  • **
  • โปรดให้กำลังใจ: 114
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 06:33:39 pm »
   เรื่องนี้ขึ้นอยู่กับข้อเท็จจริงและหลักฐาน
 ถ้าโดดจริงก็สมควรถูกลงโทษขั้นนี้
 แต่ถ้าไม่จริงก็ไม่ควรถูกลงโทษ
 ผู้ที่รู้ดีที่สุดคือจ็อกกี้ ถ้าโดดจริงก็ต้องยอมรับ ถ้าไม่จริงก็ต้องหาทางออกให้ตัวเองต่อไป

ออฟไลน์ บอนไซ

• ม้าชั้น 8
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 67
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 06:55:28 pm »
ถ้าโดดจริงก็ถือว่าโดดได้แย่มาก เกือบโดนม้าตัวหลังที่ตามมาเหยียบให้อีกด้วย ถ้าทำในสิ่งที่ถูกต้อง ก็ต่อสู้กันไปตามกระบวนการครับ
จงใช้..สติ..ปัญญา..สมาธิ..ในการตัดสินใจ

ออฟไลน์ NN

• ม้าเมเด้น
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 14
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 08:25:09 pm »
[color=blue]คิดว่า....คงมีการ[/color] " อภัยโทษ "[/color] รอจังหวะเหมาะๆเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ peterboy

• ม้าชั้น 9
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 76
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 09:21:04 pm »
ลองพิจารณากัน

ออฟไลน์ NOOM TURBO R

• ม้าชั้น 8
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 64
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 10:54:54 pm »
อุทรณ์ได้มั้ยครับ

ซ้อมม้า ได้มั้ยครับ

ขี่โคราช ได้มั้ยครับ

อดีตมือหนึ่ง CBM ขี่จูลี่ ม้วนเดียว คิงส์คัพ หล่อมากๆ อิอิ

ออฟไลน์ pathumwan

• วีไอพี_2015
  • ม้าชั้น 8
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 308
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 11:15:26 pm »
เรียนกรรมการแข่งม้าด้วยความเคารพ
 ได้ทราบข่าวการถอนทะเบียนจ๊อกกี้ ศุภากร.  ในครั้งนี้ผมมีความเห็นว่าค่อนข้างรุนแรงเกินไป.  อีกทั้งเหตุการณ์ก็เนิ่นนานมากว่า 1 เดือน.  ถึงประกาศห้ามและประกาศถอนทะเบียน. หากว่าเขากระทำผิดจริงหรือเจตนาโดดจากหลังม้า
-การกระทำให้ม้าแพ้โดยเด็กขี่ช่างง่ายดายมาก. ทั้งขี่แหกขี่ซุก.  ซึ่งมีหลายรายมากที่ทำเช่นนั้นแต่ไม่เห็น กรรมการแข่งม้ากลับไปดูเทปและพิจารณาโทษย้อนหลังสักรายเดียว
-การลงโทษย้อนหลังสำหรับเด็กขี่ม้าผู้นี้รุนแรงมากเกินไป. ในความคิดผม. ซึ่งก็ไม่สนับสนุนใรเรื่องดึงม้ากรือโดดจากหลังม้าแต่อย่างใด.   ถ้ามีการลงโทษย้อนหลังนานนับเดือนเช่นนี้ คงมีอีกหลายรายแน่ๆที่โดนข้อหาขี่ไม่เต็มความสามารถ

ออฟไลน์ TMlive

• ม้าเมเด้น
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 4
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 12:44:54 am »
เหตุการนี้ เคย เกิดขึ้น  เหมือน จ๊อกกี้ ณัฐวุฒิ  ปัจจุบันชื่อเพชรนคร--//////  ตอนนั้นขี่  ยอด ม้าดาวรุ่ง นามว่า ....อัญมณี.    ณ. ตอนนั้นม้าตัวนี้ยังไม่แพ้ใคร ทุกสนาม วันที่  ณัฐวุฒิ. ตกม้าอัญมณี.   เปนวันที่ม้าตัวนี้  ขึ้นปะทะชั้น1. พอดี.    ที่ผ่าน มา โคราช ขอนแก่น  ชั้น1หมดล่ะ มีแต่ใบล่ะ10กว่าบาท.  พอขึ้นชั้น1กทม..   เต็งหนึงตามเคย    แต่พอม้าปล่อย. วิ่งไปได้สักพัก ณัฐวุฒิ ลงมาอยุ่ที่พื้นสนามซะงั้น. กินกันทั่งสนาม. งงสิคับ  วิ่งม้าทุกสนาม ต้นจัดทุกสนาม ลูกยีลโนกราวแท้ๆ  สุดท้าย  ผลปรากฏ กรรม ส่งเรื่องถอนถอดทะเบียน.  อุธรก็ไม่ผ่าน.   

ออฟไลน์ Horse-new

• ม้าเมเด้น
  • *
  • โปรดให้กำลังใจ: 2
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 12:53:26 am »
  ช่าย คับ. ณัฐวุฒิ.ขี่อัญมณี. ลูกม้า ราคา โคตรแพง ตกอุธรไม่ผ่าน เส้นก๊วยจั๊บ แท้ยังไม่ผ่าน    สุดท้าย ณัฐวุฒิเลยต้องมาขี่ม้าเทศสังกัดคอกสามชัย  มือหนึ่งทันที. จนท้ายสุด  เสียตำแหน่งมือหนึ่งให้ ก้องศักด์.     สุดท้าย ณัฐวุฒิ. ปัจุบัน กลายเปน เพชรนคร มือ ดึง มือซ้อม พอขี่ ตามสั่งได้