ม้าแข่งแห่งความรัก 2020

คนจำได้พอมีไหมครับ(อ่าน 47065 ครั้ง)
คนจำได้พอมีไหมครับ เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 10:19:56 pm
มีใครจำภาพ วันดาร์บี้ เพชรพลอย (บุญชู) หนุ่มนครชัยศรี(สมิง) สายเลือดเดียวกัน(ควิสดิ้ง)บี้กันตัวต่อตัวก้าวต่อก้าวตลอดทางตรงจนถึงป้ายเสมอกันไป วันนั้นสุดมันมากเลยครับ

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 10:25:57 pm
เกิดไม่ทันครับ.แต่อ่านประวัติมาบุญชูเปนลมตอนลงจากหลังม้าใช่มั้ยครับ

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 10:42:17 pm
ไม่เคยได้ข่าวขี่ม้าจนอายุ60 ก่อนเลิกขี่ รำมะนา 6 7วินรวมถ้วยด้วย บุญชู ขื่ม้าไม่ใช้แรงใช้สมองอย่างเดียวสไตนั้งเกาะมานิ้งๆรอจังหวะแล้วสอดในใส่หน้าตรงทะลุชนะตลอด

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 11:59:57 pm
รบกวนถามครับ 

บุญชู ขื่ม้าไม่ใช้แรงใช้สมองอย่างเดียวสไตนั้งเกาะมานิ้งๆรอจังหวะแล้วสอดในใส่หน้าตรงทะลุชนะตลอด 

อาเขายังอยู่ไหมครับ หรือ หายไปไหนใครพอจะ
ทราบเรื่อง จริงๆๆๆบ้างครับ  ไม่แน่ใจคุณเรื่องที่เขาเล่ามาครับ  ถ้าเป็นข้อมูลจากลูกหลานน่าจะดีกว่า

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 01:22:32 am
รู้แค่ว่า พอเลิกขี่ม้ามาเปิดรัานขายไก่ย่าง ส้มตำอยู่โคราช รู้แค่นี้ใครรู้อีกช่วยต่อยอดให้หน่อย

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:08:23 am
Petploy & Noom Nakornchaisri,  dead heat in the Derby 2517.
Distant: 9 furlongs , winning time : 1: 57.03.

Both horses are by  Quick Wink.  a top stallion at Bang Khun Tian.

Quick Wink, also has another Derby winner name James Bond in 2515.

Another top horse by this stallion name Carol Boy did not win the derby
but he was a very top class horse in the class 1.

That's all I can remember, may be somebody like Khun Peterboy
may remember more of history.

Paul.
down the stretch, here they comes

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:11:44 am
ปัจจุบันเสียชีวิตแล้วครับ

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 08:18:48 am
  ถ้วยพระราชทานดาร์บี้สมัยนั้นบรรยากาศดีและสนุกมาก มีดนตรี นักร้อง ตลก มาแสดงในช่วงเวลาที่ม้าไม่ได้วิ่งด้วย
   บุญชูและไพรัชน่าจะได้แชมป์เอเซีย ( เมื่อก่อนแต่ละประเทศจะผลัดกันจัดแต่ละปี โดยใช้ม้าประเทศนั้น
แล้วให้จ็อกกี้จับฉลาก)

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 10:36:21 am
ภาพในความทรงจำเก่าๆ แบบนั้น คงไม่มีอีกแล้วครับ  ไม่แน่ใจว่า ต่อไปจะมีการแข่งขันชิงถ้วยพระราชทานดาร์บี้ อีกหรือเปล่า

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 03:08:30 pm
ทั้ง 2 ม้า เปนพี่น้องกันแท้ๆ พ่อ ควิกควิ้งส์ แม่ เคลอัลเลน(ขอโทษถ้าจำผิดพลาด)

เพชรพลอย. คอก เอมซีแอล ของ พล.อ.สุภัทร. สารสิน
หนุ่มนครชัยศรี คอก ขจรเดช. ของ พล.อ.ฉลาด หิรัญศิริ

ในวันนั้นทางตรงเพชรพลอยเปนตัวนำหนุ่มนครชัยศรี อรงขึ้นประกบขี่โยกใส่กันที่ต่อทีจนเข้าป้าย ใช่เวลาตัดสินนานมาจนผลออกมาเสมอ)สมัยรั้นไม่มีโฟเจอร์ชอป

บุญชู. สว่างงาม ใช่ชือขี่ม้า.ว่า. บุญชู 2. (สุดยอดจ๊อกกี้ของประเทศไทยแชมเปี้ยนจ๊อกกี้นับสมัยไม่ถ้วน
ขี่ม้าชนะถ้วยดาร์บี้มากที่สุดในประเทศ
ไม่เคยมีประวัติด่างพร้อยเรื่องดึงม้าหรือขี่ม้าเพื่อไม่เอาชนะ

บุญชู. ได้เสียชีวิตแล้วโดยชีวิตตอนแก่มาอาศัยที่นครราชสีมา

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 03:18:24 pm
สุดยอดครับ

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 03:25:25 pm
บุญชู ภาคแรกผมไม่ทัน แต่กลับมาขี่ภาค2 ประทับใจการขี่มาก น่าจะเป็นสุดยอดจ๊อกกี้เบอร์หนึ่งของเมืองไทยตลอดกาล (ความเห็นส่วนตัว) $$$

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 02:43:14 am
เมื่อก่อนม้าแข่งคือกีฬาครับ เจ้าของม้ามีแต่สุภาพบุรุษ

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 03:23:06 am
สมัยก่อนม้าราคาตัวละ5 6 หมื่นเงินรางวัลม้าชนะ4 5หมื่นแถวโคราชเลี้ยงมาขายกันตามใต้ถุนบ้าน ใช้แม่ม้าพื้นเมือง ม้าตัวเท่าโต๊ะจ๊อกกี้ปล่อยขาๆเกือบลากพื้น แต่ถึงอย่างงั้นก็ยังเล่นสนุกสนาน แทงอะไรได้ลุ้นทุกราคาใบละพันมีทุกวัน เพราะมาสายเลือดไม่หางกัน เจ้าของก็ตัองการเอาชนะ มีเรื่องเล่าอยู๋ครั้งหนึ่งพี่เชียร(จ๊อกกี้ไชยา เสียชีวิตไปแล้ว)ซื้อมา "เฮง เฮง" ต่อจากคอกวชิระ ซึ่งอยู่คอกเดิมวิ่งไม่เคยเข้าตำแหน่งรับตังค์เลยสักครั้งพี่เชียรซื้อต่อมาหมื่นกว่าบาท ฝูมฝักจากชั้นบ๋วยจนถึงชั้น1เบอร์1แบบเหลือเชื่อ ที่ผมรู้เพราะตอนนั้นผนเป็นเพื่อนกับน้องชายพี่เชียร ใช้ชื่อขี่ม้าว่า"ศิริศักดิ์(หำน้อย)ไปกินไปนอนอยู่คอกม้าแถวๆลาดพ้าว จากม้าเฮง เฮง พี่เชียรแปลื่ยนชื่อใหม่เป็น "รักแสนรัก" หรือว่าม้าจะรักชื่อนี้.....

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 04:57:16 am
ท่าน สว.คุยกันพอรำลึกได้ถึงอดีตที่น่าจดจำ
กีฬาก็คือกีฬา  แตกต่างกับปัจจุบันมากมาย
ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟัง

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 09:04:12 am
จำได้ว่าเข้าไปเล่นม้าใหม่ ๆ สมัยนั้นยังเปนนักเรียนชอบมากคับ จ๊อกกี้ไชยา ขี่ตัวนี้ไม่เคยผิดหวัง ชนะลม (ชาเลด) - ไชยา คอก พรพิชัย...อีกตัว ลีโอ จ๊อกกี้ ยอด..คอก พรพิชัย..ธิดาวดี-พลายเพชร คอก กถากุล...สนุกจิง ๆ คับสมัยนั้น 15 เที่ยว หยุดนักขัตฤกษ์ ก้อมีรายการพิเศษ บางที่ติดต่อกัน 3-4 วันเลยทีเดียวคับ..หมดไปแล้วบรรยากาศแบบนั้น forever...

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 10:46:48 am
  ไชยาเป็นจ็อกกี้ที่มีฝีมือคนหนึ่ง มีตำนานเล่าขานมากคนหนึ่ง
คอกกถากุลเปิดม้าสู้บ่อยมากและมักได้ราคาเสมอ ตั้งชื่อม้าจะมีคำว่า วดี อยู่เสมอ ใช้จ็อกกี้หลายคนมีทั้ง
วีรวุฒิจากเชียงใหม่ สัญญา ( เมื่อสองปีที่แล้วยังเห็นขี่อยู่ ) คอกนี้น่าจดจำไว้เป็นตัวอย่างที่ดี จำได้ว่าม้า จงซัน เปิดสองนัดติดๆกันได้ราคาดีด้วย คอมพิวเตอร์อีกตัวสู้บ่อยมาก ดาวรุ่งอรุณ ( จำไม่ได้ว่าใช้สีเสื้อนี้หรือเปล่า แต่เจ้าของคอกกถากุลแน่ๆ) เป็นม้าปลายแท้ยังเปิดสู้ 25 เส้น นราวดีชนะทุกครั้งได้ราคาดี ม้าสีขาวชื่อเดียวกับชื่อคอกคือม้า กถากุล เปิดใบเป็นร้อย แต่แข่งดาร์บี้สู้เขาไม่ได้
  คิดถึงภาพแข่งม้าสมัยนั้นสนุกมาก เจ้าของม้า เจ้าของคอก หลากหลายมีจำนวนมาก ม้าที่มาจากขอนแก่น
อุดร โคราช เชียงใหม่ หรือม้าจากจังหวัดภาคอีสานอื่นๆ มาแข่งที่ กทม มากกว่านี้แยะ ม้า กทม เองก็มีไม่น้อย ม้าซ้อมที่สนามไทยมีจำนวนมาก เดี๋ยวนี้น้อยตัวแล้ว ถ้าปัจจุบันนี้ไม่มีม้าโคราชมาแข่งคงไม่ต้องแข่งกันแล้ว

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 12:04:25 pm
น่าจะจริง........ที่เขาว่าไว้......คนอายุมากๆมักหวนรำลึกถึงอดีตเก่าๆ

ปล. จ๊อกกี้ เก่าๆ ก็อยู่ในความทรงจำ   จ๊อกกี้ ชื่อ ลอย   ประดิษฐ์  ปัจจุบัน ยังอยู่ไหมครับ

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 08:38:44 pm
จ๊อกกี้ สมิง. ขี่ม้าเก่งมั้ยครับ. รบกวนสอบถามหน่อยครับ

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 08:59:32 pm
บุญชู รองลงมาก็ สมิง ถ้าจะเปรียบเทียบกันในสมัยนี้ก็น่าจะคล้ายๆกับ นำศักดิ์-วิษณุกรณ์ ครับ

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:51:56 am
จริงครับสมีงเก่งกาจไม่แพ้บุญชู แต่สมิง มาเสียฟอร์มมีกลิ่นตุตุ ตอนถ้วยดาร์บี้ขี่ลูกแม่กลอง สายเลือดแยงซีเกียง คอกขจรเดช ของเสธหนั่น(รัฐมนตรีป่าไม่ในยุคนั้นท่านจึงตั้ชื่อม้าว่า ป่าลั้น คุณสมศรี สีคิัว สาวพิจิตร หนุ่มบางมูลนาค ฯ )ฌ)้เป็นม้าเต็ง1จ่าย25บาท ปีนั้นแฟนอาชาทุกคนต่างมองว่าไม่มีม้าตัวไหนจะมาสู้ได้เลยไร้คู่ต่อกร ผมชอบแทงม้าฟรุ๊คยังต้องหาแทงเพลสตัวอื่น เพราะม้าลูกแม่กรองเก่งจริงๆครับมีตันมีปลายไฉไลจริงๆตั้งแต่แข่งไม่เคยแพ้  พอซองเปิดลูกแม่กรอง ออกมาท้ายกลุ่ม ขี่เกาะมาเรื่อยๆ จนถึงบริเวณที่ปล่อยม้า30เส้นขึ้นมากลางกลุ่ม โค้งวัดเบญจะอยู่ตัวที่5 ที่ป้าย10ออกทางตรงม้าทำทาแรง แฟนอาชาตะโกนเชยร์ "หนีไปไหน ๆ ๆ ๆ กันแบบมั้นใจมาแน่ แต่กลับไม่เป็นเช่นนั้นม้าตื้อซะงั้นบุเลงๆมาเข้าที่4งงกันทั้งสนาม อะไรกันนี่ ใหัหายสงสัยปลายปีเสธหนั่นสงลงคิงส์คัพ ส่งลูกแม่กรอง ลงประกวดอีกครั้งให้หายแครงใจโดยเปลื่ยนคนขี่ใหม่(จำชื่อคนขี่ไม่ได้)ครั้งนี้ไม่ทำให้แฟนอาชาผิดหวังม้วนเดียวจบชนะห่างๆ ราคาจ่ายก็ยี่สิบกว่าบาทเหมือนเดิม กลิ่นก็เลยตุกว่าเดิม.......

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:57:12 am
จริงครับสมีงเก่งกาจไม่แพ้บุญชู แต่สมิง มาเสียฟอร์มมีกลิ่นตุตุ ตอนถ้วยดาร์บี้ขี่ลูกแม่กลอง สายเลือดแยงซีเกียง คอกขจรเดช ของเสธหนั่น(รัฐมนตรีป่าไม่ในยุคนั้นท่านจึงตั้ชื่อม้าว่า ป่าลั้น คุณสมศรี สีคิัว สาวพิจิตร หนุ่มบางมูลนาค ฯ )ฌ)้เป็นม้าเต็ง1จ่าย25บาท ปีนั้นแฟนอาชาทุกคนต่างมองว่าไม่มีม้าตัวไหนจะมาสู้ได้เลยไร้คู่ต่อกร ผมชอบแทงม้าฟรุ๊คยังต้องหาแทงเพลสตัวอื่น เพราะม้าลูกแม่กรองเก่งจริงๆครับมีตันมีปลายไฉไลจริงๆตั้งแต่แข่งไม่เคยแพ้  พอซองเปิดลูกแม่กรอง ออกมาท้ายกลุ่ม ขี่เกาะมาเรื่อยๆ จนถึงบริเวณที่ปล่อยม้า30เส้นขึ้นมากลางกลุ่ม โค้งวัดเบญจะอยู่ตัวที่5 ที่ป้าย10ออกทางตรงม้าทำทาแรง แฟนอาชาตะโกนเชยร์ "หนีไปไหน ๆ ๆ ๆ กันแบบมั้นใจมาแน่ แต่กลับไม่เป็นเช่นนั้นม้าตื้อซะงั้นบุเลงๆมาเข้าที่4งงกันทั้งสนาม อะไรกันนี่ ใหัหายสงสัยปลายปีเสธหนั่นสงลงคิงส์คัพ ส่งลูกแม่กรอง ลงประกวดอีกครั้งให้หายแครงใจโดยเปลื่ยนคนขี่ใหม่(จำชื่อคนขี่ไม่ได้)ครั้งนี้ไม่ทำให้แฟนอาชาผิดหวังม้วนเดียวจบชนะห่างๆ ราคาจ่ายก็ยี่สิบกว่าบาทเหมือนเดิม กลิ่นก็เลยตุกว่าเดิม.......

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 01:01:09 am

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 02:30:45 am

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 04:23:58 am
บุญชู รองลงมาก็ สมิง ถ้าจะเปรียบเทียบกันในสมัยนี้ก็น่าจะคล้ายๆกับ นำศักดิ์-วิษณุกรณ์ ครับ

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 03:47:02 am
สมิง ทำเสียหน้าเมี่อขี่ม้าเที่ยวดาร์บี้ขี่ม้า ลูกแม่กรองสายเลือดแยงซีเกียง คอกขจรเดชของเสธหนั่น เป็นม้าเต็ง1แฟนอาชาสวนใหญ่มองว่าใสกิ๊ก ส่วนผมเป็นแฟนม้าฟรุ๊คจึงมองหาเพลสตัวอื่น แทงลูกแม่กรองวิน25บาทไม่เอาหรอก สมิงพาลูกแม่กรองมาได้แค่ที่4เงียบกริบกันทั้งสนาม เสธหนั่นแครงใจปลายปีส่งประกวดถ้วยคิงส์ เต็ง1เช่นเดิม แต่เปลี่ยนคนขี่(จำชื่อไม่ได้) มาคราวนี้ม้วนเดียวจบห่างๆ                                                              หมายเหตุ...ที่แฟนอาชามั้นใจม้าลูกแม่กรอง นั้นก็ไม่ผิดหรอกครับ ม้าตัวนี้โครตเก่งเลยครับมีทั้งต้นทั้งปลายเฉียบขาดมากๆ ขอเสียงแฟนๆรุ่นเก่ากัหน่อยกับม้าตัวนี้....ส่วนคอกขจรเดชตอนเป็นยุคของเสธหนั่นมีม้าเท่าที่จำไดั สีคิ้ว สามตา คุณสมศรี (ม้าสีแซม) ถึงยุคเป็นรัฐมนตรีป่าไม้ก็มีม้า สาวพิจิตร หน่มบางมูลนาค และป่าลั่น

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 12:07:51 pm
ชอบครับ  อ่านเรื่องเก่าๆ ได้ความรู้ดี  เล่ากันเยอะๆ ครับ ประวัติศาสตร์ที่ไม่ควรเก็บไว้คนเดียว
Line ของ siamhorse แอดมาครับ @siamhorse
หรือกด => line://ti/p/@ncl5621v

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 12:27:43 pm
คนที่จำได้นี่รุ่นพี่ผมทั้งนั้นเลยนะครับเนี่ย.. ยังไงขอฝากตัวด้วยครับ

ม้าเต็งหลบไป ม้าอะไรก็ต้องรอ เที่ยวนี้ขอใบละพัน..โอเคร๊

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 02:47:21 pm
การแข่งขันม้าสมัยก่อนที่ว่าสนุกเพราะ ม้าเก่ง โคจรมาเจอม้าเก่ง จ๊อกกี้ชั้นฝีมือพระกาฬต่างนั่งหลังม้า ต่างต้องการชัยชนะ สู้ ใส่กันตั้งแต่ซองสตาร์ท เปิด ไม่มีดึงหลบให้กัน หรือขี่แกล้งกัน แบบเก็บตามสั่ง    จำได้ว่าเคยดูอยู่เที่ยวหนึ่ง ม้าเก่ง 4 ตัวเปิดสู้ใส่กัน  มันส์ ยิ่งกว่ามันส์

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 12:55:00 am
I have an old picture of the racetrack many years back
but do not know how to post it on this blog.

May be somebody will tell me how to do it.

Paul.
down the stretch, here they comes

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 01:15:18 am
ใครก็ได้ช่วยแปรหน่อยครับ .........

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 01:53:41 am
แปลความหมายของคุณ พอล ได้ว่า.  ผมมีภาพการแข่งขันบนสนามในอด่ีตเก่่าๆ แต่ผมไม่รู้วิธีการนำภาพเหล่านั้นโพสลงบนเวบไซด์นี้. ใครก็ได้ช่วยสอนหรือชี้แนะการนำภาพโพสลงเวบไซด์ด้วยครับ

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 12:57:17 pm
    อยากเห็นแชมป์ถ้วย 3 ปี มีผู้คนกล่าวขวัญมาก โอลี่จู
     หนุ่มบางขุนเทียน แชมป์คิงคัพส์ลบสถิติสนาม
    สทริงเทรน แชมป์คิงคัพส์ 2 ปีซ้อน
    ขวัญสุรีย์ แชมป์ถ้วย (น่าจะ 2 ปีซ้อน )
   ขวัญฤทัย แชมป์ถ้วย 3 ปีซ้อน
  ถ้าคุณพอลมีรูปม้าพวกนี้และสามารถลงให้ดูได้ กรุณาช่วยลงให้ด้วยครับ

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 25, 2018, 04:37:16 am
โอลี่จู คอกดาวคนอง ม้าสีขาว เก่าแก่มากๆครับตอนที่ผมเห็นเขาวิ่งก็ตอนม้าเขาแก่มากแล้วผมอายุ14 15ตอนนี้ผม58 แลัวขนาดที่ผมเห็นตอนแก่ๆยังไดัอีก4 5 วินตอนแก่เป็นม้าต้นครับ สเทริ่งเทน คอกอัศวิน ปลายเฉียบขาด ขวัญสุรีย์  คอกขวัญดี (สีเสื่อคอกมาดี ปัจจุบัน)ต้นร้ายปลายแรง ขวัญฤทัย ตอนแข่งดาร์บี้อยู่คอกศิริสดใส เข้าที่6 หลังจากเปลื่ยนสีเสื้อมาชนะ2ถ้วย ส่วนครั้งที่3จริงๆแล้วเข้าที่2แพ้ เอกนำชัย สบายแต่ ชัชวาลดันขี่เป๋จากในไปเกือบชิดรั้วนอกในขณะที่ม้านำมาห่างค้ดค้านตกดรับ วันนั้นผมแทงเอกนำชัย วินล้วนๆ500 วินใบละ150 หมดกัน...

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 25, 2018, 04:46:08 am
ลืมม้า หนุ่มบางขุนเทียน อีกตัว สายเลือดซิลเวอร์สเปร์ ยุคนั้นสายเลือดนี้มาแรงมากโธ้ใครจะไปสู้ได้ตัวใหญ่ยักแถมอย่างวิ่งซะขนาดนั้น...

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 25, 2018, 06:11:23 am
I think  Khansuree  wear the silk of  Prasertsak stable
when she ran like a rocket, I still remember her even now.

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 25, 2018, 11:58:04 pm
ขวัญสุรีย์ ตอนแรกๆใส่สีเสื้อคอกขวัญดีครับผม แต่วันชนะถ้วยหนามหรั่งใส่เสื้อคอกประเสริฐศักดิ์ จริงอย่างที่คุณพอลบอกมาครับและวันที่ขวัญสุรีย์ชนะถ้วย ผมหมดเงินเลยกลับก่อนจึงไม่เห็นภาพเลยจำแต่ว่า ขวัญสุรีย์ คอกขวัญดี ขอโทษครับ......

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 09:47:31 am
   เอกนำชัย ถ้าจำสีเสื้อไม่ผิด อยู่สายสองพี่น้อง เคทีหรือเคเอส วันนั้นผมก็เล่นเอกนำชัย ขี่ดีๆก็ชนะแล้ว
ส่วนขวัญสุรีย์ไม่เคยเล่นเพราะเป็นม้าเต็ง ถ้วยสนามหรั่ง 50 เส้น ออกนำม้วนเดียวจบ เข้าเส้นชัยยังมีเหลืออีกมาก แต่เสียดายวิ่งไม่กี่ครั้งเท่านั้น ตอนชนะถ้วยวิ่งยังไม่ถึงชั้น 1 เลย

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 12:45:50 pm
ใช่ครับเอกนำชัย อยู่คอกเคที...ที่ผมลงเรื่องเก่าๆใหัอ่านกันมันมาจากความจำในอดีตจากสมองไม่มีบันทึกใดๆ ผมเข้าสนามมัาตั้งแต่เรียนป.5วัดเบญจ ขายโปรแกรมเสาร์หนามหรั่ง เย็นหนามหรั่งเลิกขายวันอาทิตย์หนามไทยต่อเลย เห็นเพื่อนร่วมหัอง สวัสดิ์ กระแสร์จันทร์ ขี่มัาคอกเบญจมิตรมันเทห์จังเลยขอร้องเพื่อนพาไปฝากคอกเขาบอกต้องให้ผู้ปกครองเซ็นยินยอมหากเกิดอันตราย แม่ผมไม่ยอมผมเลยหนีออกจากบ้านไปโคราช3ปีทางบัานคิดว่าผมตาย..ไปโคราชเจอคนจูงม้าก็ยกมือไหว้ขอเขาไปอยู่ดัวยขออยู่นานจนมาเจอคนเลี้ยงม้า ยอดภิภพ คอกราชดำริห์(สีเสื้อเพลินจิตร ปัจจุบัน)ตอนนั้นที่คอกมีม้า สาวสวยฟ้า  ฟลายอิ้งเลดี้  การ์ตูน ตอนนั้นได้นอนดมกลิ่นขี้ม้าก็มีความสุขแล้วช่วยเขาเลี้ยงม้าอยู่นานกว่าเขาจะไห้ขึ้นนั้งหลังตอนเดืนพาม้าไปซ่อมบัางพาไปอาบน้ำบ้าง พี่อีสคนเลีัยงก็ต้องแอบเสี่ยเจ้าของม้าสอนม้าเสียแกชั้น1ทุกตัวไม่เอามาหัดขี่จนขี่เป็นก็ขี่แข่งไม่ได้พ่อแม่ต้องยินยอม เลยกลับบ้านทิ้งทุกอย่างไวัที่ตลาดประตูผี กลับมาเรียนต่อและเล่นม้าเป็นแฟนอาชาจนปัจจุบัน ที่เล่ามาทั้งหมดคือประสบการณืชีวิตคนรักม้าอย่างผมและม้าก็ไม่ทำลายชีวิตผม ทุกวันนี้ผนมีรถ มีบ้าน มีรถเก๋งขับไปเล่นม้า ไม่เล่นเอารวยแค่สนุกๆ ที่เล่ามาไม่ได้อยากเท่ห์ครับแค่คนแก่อยากฟื้นอดีตนึกถึงทีไรจะขำๆ"กูทำไปได้ย่างไง"

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 01:22:19 pm
ติดตามต่อครับ

อยากถามอาๆน้าๆครับ ว่าม้าชื่อตำนานสยาม ลูกสตอร์มแคท  เห็นเขาเล่าว่านำเข้ามาแพงมากครับ พอมีประวัติบ้างไหมครับ ใช่ม้าเจ้าสัว คอกเย็นอากาศ(เลิกไปแล้ว)ไหมครับ ???   

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 05:17:04 pm
ตำนานสยาม พอจำได้เดี๋ยวเลิกงานจะเล่าให้ฟัง(เท่าที่จำไดั)

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 07:04:52 pm
ว้าววว ขอบคุณครับ.รอๆครับ  ม้าแข่งตัวนี้ เท่าที่จำได้ น่าจะแพงสุด 2 ล้าน กลางๆไหมครับ หรือมีตัวอื่นแพงกว่านี้ ที่เขาไม่เปิดเผยแต่อยากทราบประวัติครับ 

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 08:40:27 pm
สมัยก่อน มีม้า เอด้อนควืน ออกบ้วยห่างมากๆ ร่วมๆ20 ช่วงตัว จ้อกกื้ ไพรัช ขื่ไล่มาชนะแบบเหลือเชื่อ

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 09:14:19 pm
     ตำนานสยามแข่งได้ไม่กี่ครั้งแล้วก็หายไป ช่วยไขข้อข้องใจให้ด้วยครับ
ส่วนเอดอนควีน คอกบางขุนเทียน จริงครับ ออกบ๋วยห่างใบละ 10 กว่าบาท พอม้าออกลูกค้าส่องกล้องแล้วบอกกับโต๊ะว่า " แดกแล้ว "
      ดีครับพูดถึงเรื่องเก่าๆ บางเรื่องก็ลืมไปแล้ว พอนึกได้แสดงว่าเซลล์สมองยังไม่ตาย โรคสมองเสื่อมก็ยังมาไม่ถึง

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 09:42:58 pm
ตำนานสยาม เมียแซมดำ. คอกดำรงเดช
วิ่งประมาณ 7 ครั้ง. ชัยชนะส่วนใหญ่ฉายม้วนเดียว
ชนะถ้วยพระราชทานคิงส์คัพ โดยสุภา
ม้วนเดียวจบแบบไม่เคี่ยวเข็ญ. และเปนการวื่งครั้งาุดท้ายในชีวิต. เพราะหลังแข่งมีอาการบาดเจ็บ

นอกจากเอดอนควีนส์ที่ออกบ๊วยห่างแล้วไล่มาชนะยังมี ม้า"ยอดจักรวาล"วิ่งถ้วยคิงส์คัพในสภาพสนามแฉะมาก. ขี่โดยจ๊อกกี้สงบ. ออกบ๊วยห่างไล่มาชนะห่าง

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 10:55:18 pm
ตำนานสยาม เจ้าของคือบอย บ้านครัว คอกดำรงค์เดช ราคาสามล้านบาทไทยครับ ลงวิ่งครั้งแรกราคาม้าเลยแพงขึ้นอีกโขครับ จากตำนานสยามโดนเปลื่ยนชื่อเป็น ตำนานสยอง วิน11เพลส9 ตำนานสยามพี่แกไม่ออกซองครับ หลังจากนั้นก็ชนะมาตลอดชนะทุกครั้งจ่ายไม่เคยเกิน20บาท พูดจริงในสายตาผม ไม่รู้ว่าตำนานสยามเก่งจริงหรือเปล่า เพราะแข่งแต่ละครั้งไม่มีม้าตัวไหนกล้าสู้ใส่(ตัวตั้งสามล้าน)ร่วมด้วยดีกว่า ตำนานสยามมีน้องชาย1ม้าชื่อ"ไทยคู่นที" คอกฉัตรเทพ เกิดจากพ่อม้าไลน์แอนเกรช ไม่โด่งดังนัก....ถัดมาหน่อยในยุคนั้น เสธ.หนอน ก็มีม้าราคาแพงราคาน้องๆตำนานสยามอยู่2ตัว ตัวแรก"พงษ์ศาวดาร"ตัวใหญ่ยัก  ตัวที่2"สองทวีป"จรวดทางเรียบฝีเท้าจัดจ้านมากน่าเสียดายชนะแค่2วิน มาเกิดอุบัติเหตูซะ่นี่

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 11:03:30 pm
รุ้จัก. พรวันเกิด. มั้ยครับ.  ยอดม้าชั้น9

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 12:11:24 am
รู้จักดีที่สุดตัวนึงเลย พรวันเกิด พ่อแมนทอลโอ๊ค แม่สาววันเพ็ญ เจ้าของจี๊ด เอ๊าลุ๊ค นัคสุดท้ายใน ก.ท.ม.ชั้น8หนามหรั่ง พี่จี๊ดจัดเสริมสวยเต็มสูตรม้าเดินออกมาจะบินซะให้ได้ บุญตาขี่ประเมินวิน200เพลส53 ออ้..ลืมบอกอยู่คอก"บึงรัชดา" ตลอดหน้าตรงโยกใส่กับ"จะคูณ"คอกอุรุพงษ์"ตัวต่อตัวเข้าป้ายถ่ายรูปแพ้ม้าจะคูณไปกิ๊กเดียว  นึกแล้วยังเสียดายอยู่เลย.....แข่งนัดนี้เสร็จ ม้าพรวันเกิด ถูกส่งไปหาเลี้ยงตัวเองที่สนามม้ามหาสารคาม โดยเปลื่ยนชื่อใหม่เป็น"น้ำผึ้ง"ชนะอีก2 3วิน ก่อนที่จะจากไป....

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 04:47:05 am
ขอบคุณครับ สำหรับตำนานสยาม ม้าแข่งค่าตัวแพงแห่งยุคจะว่าไปแล้วลูกสตอร์มแคท ที่นำเข้ามาเป็นพ่อม้าอย่าง
สตอร์มเบเกอร์ ยีลด์โนกราว  หรือ สตอร์มคอมมานเดอร์
ราคาสามล้านเมื่อเทียบกับพ่อมา ผมดูว่าไม่แพงไปเลยเพราะพ่อม้าที่ว่านำเข้ามาอย่างน้อยเป็นสิบยี่สิบล้านบาทไทย  อิอิ ผมเกิดมาทันยุคหนังสือพิมพ์ม้าแข่งสตาร์วินเนอร์ ชอบอ่านมากครับคอลัมนิสต์บ๊อบบี้เฟริมและพวกที่กล่าวมานี้คงจะเป็นตำนานต่อไปกับวงการม้าแข่งครับ สมัยก่อนแทงม้าโคตรได้เสีย เกือบจะทันสมัยเสี่ยน้อยนามสกุลอุชชินนี่แหล่ะครับ ส่วนคอกเสธหนอนผมทันข่วงผีพุ่งใต้ ดวงจันทร์ พจนีย์ ฮูฟเวอร์แดม บอนนี่วิน สุดยอดมาก และทันอีกทีน่าจะเป็นประวัติศาสตร์เมืองไทยเลยการที่ช่อง7 ถ่ายทอดสดม้าชิงถ้วยพระราชทานดาร์บี้ ครั้งเดียวในชีวิตครับ

Re: คนจำได้พอมีไหมครับตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 07:20:28 am
  ขอบคุณทุกท่านที่เล่าเรื่องตำนานสยาม ขออีกตัวครับ ยอดม้าค่าย KT  " ใจสิงห์ " ใจสิงห์ทั้งม้าทั้งเจ้าของรวมทั้งจ็อกกี้ด้วย พร้อบรบ ที่ขี่ม้าตัวนี้ประจำ ม้าตัวนี้สุดยอดทุกระยะ ทุกนำ้หนัก ทุกถ้วย
เสียดายลูกๆวิ่งไม่ค่อยเหมือนพ่อ