ม้าแข่งแห่งความรัก 2020

*** ประท้วงสจ๊วตสนามไทย...18 มีนาฯจะมีม้าแข่งหรือไม่ ***(อ่าน 4823 ครั้ง)
....สวัสดีครับ...
....มีข่าวลือว่าวันนี้จะไม่มีม้าสมัครลงแข่งสนามไทย
   นัดวันที่ 18 มีนาคม เพื่อประท้วงการทำงานของ
....สจ๊วตหรือคณะกรรมการตัดสิน..
....ขณะเดียวกันก็มีการยื่นจดหมายจากชมรมผู้ขี่ม้าแข่งฯ
....เพื่อให้ทางส่วนผู้เกี่ยวข้องได้ออกมาชี้แจง....
....ก็ต้องคอยติดตามฟังข่าวคราวอย่างใกล้ชิดครับ...

...ขออนุญาตนำความเห็นของเทรนเนอร์บางท่าน
   มาสะท้อนผ่านไปยังคณะกรรมการนะครับ...

ผมคิดว่า...สนามน่าจะหาทางล็อบบี้อยู่
และถ้าไม่ได้จริง ๆ จะใช้คอกที่สนิท
กับกรรมการส่งม้าเข้าแข่ง...อาจจะ
ทำให้ในแต่ละเที่ยวมีม้าน้อยตัว
แต่...ต้องทำแบบขายผ้าเอาหน้ารอด

ทั้ง2สนามล่ะครับตัดสินตามความพอใจสิ่งที่ควรคัดค้านก็ไม่ทำสิ่งที่ทำแอบแผงผลประโยชน์รึเปล่าไม่ทราบเที่ยว9นัดก่อนชนจนตกก็ยังไม่มีการเนียกสอบสวนหรือคัดค้านรอการสอบสวนแล้วอย่างนี้จะให้มานั่งกินเบี้ยเลี้ยงกันทำไม

ผมคิดว่าเฉพาะประเด็นขี่ม้าไม่เอาชนะ  มันต้องห้ามม้า เพื่อให้กระทบเจ้าของ เพราะเจ้าของสั่งจ๊อกกี้

ไอ่กรณีอ้างขี่ม้าลดน้ำหนัก  ถ้าเอาแบบธรรมชาติ ม้ามันสู้ไม่ได้ ในที่สุดก็ต้องได้รับการลดน้ำหนักอยู่แล้ว

คือทุกวันนี้เหล่าบรรดา game maker ทำอะไรแฟนอาชาเห็นเขามองออก เพราะม้ามันไม่โกหก..ติดว่าโลภ กะชอบเท่านั้นแหล่ะที่สนามยังอยู่

ลองคิดแบบบ้านๆ เป็นไปได้ยังไง ม้าแข่ง 14 ตัว วิ่งให้เห็นว่าสู้กันได้แค่ 3-4 ตัว ถ้าผลแข่งเป็นไปตามธรรมชาติ ต้องไล่คนจัด handicap ออกให้หมด แต่ถ้าจัดถูกแล้ว ก็ไล่คนตัดสินออกให้หมด เพราะมันต้องห้ามกันทุกเที่ยวในสภาพปัจจุบัน

ม้าเต็งหลบไป ม้าอะไรก็ต้องรอ เที่ยวนี้ขอใบละพัน..โอเคร๊

ดีครับ...ผู้ประกอบการร่วมมือกันตอบโต้บ้างครับ อย่าไปยอมเป็นเบี้ยล่าง อยากจะดูซิว่าสนามจะอยู่ได้มั๊ย ยังมีสนามม้าให้ม้าวิ่งอีกหลายสนาม สู้ๆครับ

ถ้าท่านคิดว่าตัวท่านเองทำในสิ่งที่ถูกต้อง และบริสุทธิ์

เลิกเข้าสนามดีกว่า แทนที่สนุกกลับเสียสุขภาพจิต

Line ของ siamhorse แอดมาครับ @ncl5621v
หรือกด => line://ti/p/@ncl5621v

งานนี้ต้องมีทางออก ครับ
เมียหลวงสั่งถอย
เมียน้อยสั่งสู้ !!!

ติดตามกันต่อไปครับ

เทรนเนอร์พูดต้องให้ความเป็นธรรมกับเจ้าของม้าเทรนเนอร์และจ๊อกกี้  แล้วคนเล่นม้าที่พวกคุณร่วมหัวกันปล้นล่ะ  กล้าสาบานไมว่าไม่เคยร่วมหัวเป็นพวกกันดึงม้าให้กัน ไม่ได้จับพวกเล่นด้วยกัน  พอกรรมการห้ามก้อหาว่าไม่เป็นธรรม  แล้วคนเล่นล่ะเคยได้รับความเป็นธรรมไหม ยืนโหนดึงม้ากันหน้าด้านๆยังมาบอกไม่เคยดึงม้า ไม่ต้องประท้วงหลอก เดวคนเล่นเค้าเบื่อเค้าก้อเลิกกันเอง  ทุกวันนี้เหตุผลที่วงการม้าตกต่ำไม่ใช่สาเหตุเพราะดึงม้าค้มคนเล่นหรอ เอาเทปทัชทักเกอวันชนะกับวันโดนห้ามมาเปิดเทียบกันขี่ดูก้อรู้ว่าดึงหรือไม่ถ้าไม่ดึงก้อปล่อยจ๊อกกี้ไปถ้าดึงก้อจัดให้หนักๆ  กรรมการก้อเฮงซวยดูการขี่ม้าไม่ออกหรอว่าขี่ม้าเต็มทีหรือป่าว ประเภทออกซองมาไม่ส่งม้า  ไม่พยายามหาทางขี่ให้ม้าได้เปรียบขี่แม่ง35เส้นทั้งที่แข่ง30เส้น  หน้าตรงไม่โยกไม่ตีม้า นั่งขี่ก้นโด่งเอนตัวไปด้านหลัง  ไม่จดจำการขี่ของจ๊อกกี้เวลาห้ามไม่มีคำอธิบายก้อสมควรโดนเค้าด่า  ดีแล้วน่าจะถือเอาเหตุนี้ตั้งกฎใหม่เลยดึงม้าเด็กอธิบายไม่ชัดเจนเอาให้หนักสัดปีสองปี ครั้งที่2สามปี ครั้งที่สามถอนทะเบียน10ปี   ว่ากันไปเอาหลักฐานชัดเจน เอาแค่หน้าตรงก้อจับได้แล้วไม่โยกไม่ตีเป็นโดน แล้วประเภทห้ามแล้วมาอุทรควรยกเลิกได้แล้ว น่าเบื่อน่ะสจ๊วตห้ามกรรมการปล่อย

ขอความเมตตา จากท่านคณะกรรมการ แข่งม้าสนามราชตฤณมัยสมาคมครับ  ยอมถอยก้าวเพื่อเดินต่อไป
อย่างสวยงาม ได้ใจทุกฝ่ายรวมถึงแฟนอาชาด้วยครับ

ขอความเมตตา จากท่านคณะกรรมการ แข่งม้าสนามราชตฤณมัยสมาคมครับ  ยอมถอยก้าวเพื่อเดินต่อไป
อย่างสวยงาม ได้ใจทุกฝ่ายรวมถึงแฟนอาชาด้วยครับ
จ๊อกกี้เมืองไทยเก่งที่สุดในโลก ตรงข้ามกับสจ๊วต เพราะอะไรรึครับ คือทั้งจ๊อกกี้และสจ๊วตต่างก็ไม่เคยเรียนเกี่ยวกับการบังคับมาก่อน กติกาสจ๊วตก็ไม่รู้ เช่นจะลงโทษจ๊อกกี้แล้วแต่อารมย์รึท่านผู้ใดสั่ง ระยะเวลาการกำหนดโทษท่านก็ไม่รู้ (เฮ้อ) ส่วนจ๊อกกี้ไม่เคยเรียนก็บังคับม้าได้ กติกาจ๊อกกี้รู้กว่าสจ๊วตแน่นอน เพราะคุณเอ้ยท่านจะทำอะไรกับผมถือว่าท่านทำถูกเสมอ ผมถึงบอกจ๊อกกี้ไทยเก่งใจคอหนักแน่น คุณเอ้ยท่านจะทำอะไรท่านถูกเสมอ    (แต่พอจะทราบข่าวว่าพวกเค้าจะไม่ทนพวกคุณอิกแล้วครับ) สวัสดี    deejing.

ที่เค้าประท้วงกันน่ะ เรื่องมันก็คือไม่ให้ความเป็นธรรมในการตัดสิน อุธรณ์ก็ไม่รับพิจารณา ไม่มีมาตรฐานในการรับโทษ มีตั้งแต่ 15 วันไปจนถึง 90 วัน

เห็นว่าดึงก็ว่าไป ไม่ได้โกรธตรงนั้น แต่ไม่พอใจตรงที่กรรมการเรียกเด็กขึ้นไปแล้ว ก็พูดจาไม่สุภาพ บอกว่าผิดสถานเดียว ไม่ฟังคำอธิบายใดๆ แล้ว

พาลกล่าวคำผรุสวาทมาถึงเจ้าของม้า ว่าเป็นพวกเี้ยพวก ่า อย่างนั้น ไม่มีสุภาพชนคนไหนเขาทนได้หรอกครับ เจ้าของม้าก็ไม่เคยรู้จักสจ๊วตเลยสักคน

ต่างคนต่างมีเกียรติและศักดิ์ศรี ไม่ว่าจะเป็นคนใส่เครื่องแบบหรือเอกชนที่เสียภาษีถูกต้อง ควรให้เกียรติให้เหตุผลดีๆคงไม่เกิดปัญหา นี่มันเกิดหลายครั้งจน

เขาทนกันไม่ได้ นี่คือสาเหตุครับ

สาเหตุมาจากตรงนี้นะครับ เรื่องดึงเรื่องห้ามนั้น จิ๊บจ้อย เจ้าของม้าดีๆมีมากมายนะครับ อย่ามองมุมเดียว

เงินที่เจ้าของม้าช่วยเป็นสปอนเซอร์ให้ทางสนามจัดม้าชิงถ้วยพิเศษ ครั้งละล้านสองล้านบาทนั้น. ก็เพื่อให้พวกท่านได้สนุกสนานกัน มันมากกว่าการร่วมมือกันต้มตุ๋นนะ เพียงแต่ท่านอาจคิดไปเองว่าเจ้าของ

ม้าเขาร่วมมือกัน คิดแบบนั้นมันก็ไม่ค่อยยุติธรรม ช่วงหลายปีมานี่ สนามก็ไม่มีเงินพอจะจัดเที่ยวถ้วยพิเศษได้ แต่ระยะหลังมานี่เห็นมีถี่มาก ก็เพราะบรรดาเจ้าของม้าใจดีเหล่านี้ทั้งนั้น

ผมไม่ได้เข้าข้างใคร แต่มองหลายมุมด้วยความเป็นธรรมครับ

เรื่องของเรื่องคือ จ๊อกดึงม้าก็ห้ามบ้าง ไม่ห้ามบ้าง สายใครสายมัน บางสายก็อุทธรณ์หลุด บางสายห้ามเป็นปี
ทีนี้เจ้าของม้าก็เลยสู้บ้าง ดึงบ้าง เพราะคิดว่ากรรมการหยวนๆ แต่ความจริงคือไม่หยวนกับบางสาย เซ่นดีก็รอด
...พอม้าสู้ก็ห้าม  ม้าดึงต่อหน้าก็ไม่ห้าม  งงใหมครับ  เพราะเลือกปฎิบัติ ไม่มีมาตรฐานชัดเจน

เจ้าของม้าก็งงว่าทำไมคนอื่นดึงแต่กรรมการไม่ห้าม  ฉันก็อยากลดชั้น ราคาประเมิน 999 ยังจะเรียกไปห้าม ห้ามเพราะอะไร ไม่ได้แทงหรือว่าอะไรครับ หรือว่าควบแล้วไม่เข้าตามเป้า

ไม่มีเจ้าของม้าคนใหนไม่สั่งดึงม้า แต่กรรมการจะต้องรักษามาตรฐานการทำงาน   ไม่เลือกปฎิบัติ

คนเข้าสนามน้อย ลดลงๆ ไม่เกิดจากม้าดึง  แต่มันเกิดจากกรรมการไม่ทำตามกฎ  ดึงก็ห้าม ห้ามให้เด็ดขาด ไม่ลำเอียง

แทงม้าดึง 50บาทเสียดายกว่าแทงม้าแพ้แต่สู้ 1000บาท

กรรมการตัดสินของสนามม้ามีค่าเท่ากับตุลาการศาล  ถ้าไม่เที่ยงธรรมแล้วจะหาความยุติธรรมจากใหนครับ เพราะการพนันม้าไม่มีกฎหมายรองรับ

เจ้าของม้าน้อยลงๆ ม้ามีแข่งน้อยตัวเพราะอะไร...ตอบในใจก็พอ
Line ของ siamhorse แอดมาครับ @ncl5621v
หรือกด => line://ti/p/@ncl5621v

จ๊อกกี้เมืองไทยเก่งที่สุดในโลก ตรงข้ามกับสจ๊วต เพราะอะไรรึครับ คือทั้งจ๊อกกี้และสจ๊วตต่างก็ไม่เคยเรียนเกี่ยวกับการบังคับมาก่อน กติกาสจ๊วตก็ไม่รู้ เช่นจะลงโทษจ๊อกกี้แล้วแต่อารมย์รึท่านผู้ใดสั่ง ระยะเวลาการกำหนดโทษท่านก็ไม่รู้ (เฮ้อ) ส่วนจ๊อกกี้ไม่เคยเรียนก็บังคับม้าได้ กติกาจ๊อกกี้รู้กว่าสจ๊วตแน่นอน เพราะคุณเอ้ยท่านจะทำอะไรกับผมถือว่าท่านทำถูกเสมอ ผมถึงบอกจ๊อกกี้ไทยเก่งใจคอหนักแน่น คุณเอ้ยท่านจะทำอะไรท่านถูกเสมอ    (แต่พอจะทราบข่าวว่าพวกเค้าจะไม่ทนพวกคุณอิกแล้วครับ) สวัสดี    deejing.
ทราบว่ามีม้าสมัครที่สนามไทยฯ 40 ตัว ถ้าม้ามีพอแข่งแต่จ๊อกกี้อาจไม่พอครับ

ทราบว่ามีม้าสมัครที่สนามไทยฯ 40 ตัว ถ้าม้ามีพอแข่งแต่จ๊อกกี้อาจไม่พอครับ
กรรมการตัดสินไม่เป็นธรรมมันมีทุกสมัย มันเป็นธรรมดา Normal ของวงการไปแล้ว
มันไม่ใช่ครั้งแรกที่มีการกดดันแบบนี้
บางครั้งต้องทำบ้าง ต่อรองได้บ้าง
เพียงแต่อย่าสู้ใส่กันพอระหว่างกรรมการกับทางชมรม
ขอให้ฝ่าวิกฤติไปได้ ลุยครับ

ร่วมด้วยช่วยกันครับ
ดรัณภพ

ผมว่าดีครับ ไม่มีม้ามาวิ่ง ไม่มีจ๊อกขี่ม้า จะได้เลิกไปเลย....จบข่าว
...ใจเขา...^_^...ใจเรา...