ม้าแข่งแห่งความรัก 2020

ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61](อ่าน 3113 ครั้ง)
จะถามว่าม้าเต็งตัวใหนขี่ดึงบ้าง

ขอให้ตอบแบบตรงไปตรงมา ตามสายตาที่คิดว่าขี่ไม่เอาชนะ ขี่ไม่เต็มที่ ไม่สุดความสามารถและการขี่ที่กรรมการมองไม่ออก

จัดมาคนละตัว 2 ตัว
ให้อ้างอิงจาก
ภาพ => https://goo.gl/u8fb9e
และ VTR => https://goo.gl/62FeVJ

ปอลิง การวิจารณ์และการตอบกระทู้ตรงนี้ไม่เกี่ยวกับการตัดสินของกรรมการม้า เราแสดงความเห็นด้วยความสุจริตใจ และต้องการยกระดับมาตรฐานม้าแข่งเพื่อเปิดกว้างสู่สากลต่อไป  เราต้องร่วมมือกันครับ

Line ของ siamhorse แอดมาครับ @siamhorse
หรือกด => line://ti/p/@ncl5621v

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 02:08:54 pm
รัตนชัย ขี่ฟิวร์เจอร์เวิลด์ เที่ยวแรก  ประเมินเต็งสี่  ถามสจ๊วตหน่อยนี่คือการขี่ม้าแข่งหรอ หรือเค้ามาซ้อมปล่อยซอง  มันไม่โยก ไม่ตีม้าเลย ปล่อยผ่านได้ไง

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 02:22:34 pm
เห็นจ๊อกกี้ใส่รองเท้าแตะจูงเมียเข้ามาเดินในสโมสรประจำ คงซี้กะกรรมการ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 03:44:48 pm
กาแฟ!!

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 03:56:31 pm
ผมทนายวรเทพ    ขอใช้ประสบการณ์เท่าที่มี ดูภาพนิ่ง และวีดีโอ และขอว่ากันไปตามที่เห็น  ทีละเที่ยวดังนี้
เที่ยว 1 ม้าชั้น 7 ชุด ข  มีม้าที่มียอดตั๋ว  ประเมินจ่ายวิน ไม่เกิน 120 พูดง่ายๆ แทง 1 จ่าย 12 ต่อรวมทุนมีดังนี้
 1.  ม้าเบอร์ 11 ซอง 7 ชื่อ โกโซบิ๊ก  ขี่โดยจ๊อกกี้  กิตติกร   เข้าที่ 2 วินจ่าย 26 เพลส 13
  เมื่อพิจารณาจากภาพนิ่งและ วีดีโอ   เมื่อออกจากซอง  จ๊อกกี้ใช้มือขวา ตีม้าที่ก้นม้าด้านขวา เพื่อให้สปีดติดกลุ่มนำ  มีการกระตุ้นม้าเป็นระยะ ๆ เมื่อออกทางตรง  มีการเร้าม้า  ขยับมือไปตามจังหวะโยกของม้า และปล่อยบังเหียน  และมีการลงแซ้ สลับกับการโยกขี่  ลักษณะขี่เป็น ธรรมชาติ  สรุป ขี่สู้เต็มความสามารถครับ  แต่ได้แค่ที่ 2     /   ตัวต่อไปที่จะวิจารย์  ม้าเบอร์  11 ชื่อโอเรียนดัลชาร์ม  เข้าที่ 4   ประเมินจ่ายวิน 57 เพลส 20 บาท   
  ต้องขอคุณแดนไท นะครับ   ผมจะตอบตรงๆ เท่าที่เห็น  ทุกม้า ทีละเที่ยว ที่ประเมินจ่ายวินไม่เกิน 120 บาท เพราะสำหรับผมถือว่าอยู่กลุ่มม้าเต็งครับ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 04:03:19 pm
ท.1

ตัวชนะ  ไม่อยากชนะ
ตัวที่ 2 ไม่อยากผ่าน
..Where ? - What ? - Why ? - When ? - Which ? - Who ? - How ?..

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 04:06:54 pm
เที่ยว 3 ฟ้ากระจ่าง ผมว่าขี่ไม่สู้ เท่าที่เห็นผมว่าม้าอยากวิ่ง แต่ดูจ๊อกกี้ (โกสินทร์) ขี่แปลกๆ ถ้าขี่สู้มันต้องขี่อีกแบบ รู้สึกตั้งแต่ออกซองจนเข้าเส้นจะตีม้าไปแป่ะเดียวมั้ง
ม้าเต็งหลบไป ม้าอะไรก็ต้องรอ เที่ยวนี้ขอใบละพัน..โอเคร๊

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 04:22:30 pm
แก้ไขนิด ม้าเบอร์ 9 โกโซบิ๊กนะครับ  ไม่ใช่เบอร์ 11 พิมพ์ผิดครับ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 04:44:31 pm
เที่ยวแรก.หัวแก้วหัวแหวนดึงล้างฟอร์มคราวที่แล้ว.รอเอาราคา
เที่ยวสุดท้าย.โซลิม่า. เหตุผลเดียวกัน  หมดง่ายเกินไป.

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:14:01 pm
เที่ยวแรก  ม้าตัวต่อไป   เบอร์ 11 โอเรียนดัลขาร์ม  ซอง 1 ขี่โดยจ๊อกกี้  อัศวิน  ประเมินจ่ายวิน 57 เพลส 20   จากการดูเทป และภาพนิ่ง วิเคราะห์ดังนี้
 ออกซองสตาร์ดมาซอง 1 ม้าวิ่งออกมาดี  พอช่วงจะเข้ากลุ่ม  จ๊อกกี้มีเก็บม้า แค่ดึงบังเหียนตึงมากนิด ม้าหน้าแหงนไป  พอวิ่งไปสักพัก  ไม่ได้มีม้า มาเบียด จ๊อกกี้ เก็บม้าอีก  ม้ามีลักษณะหน้าแหงน ผิดปกติวิสัยม้า ที่พอจะเข้าทางตรง ต้องเร้าม้าให้ใกล้ทางตรง   พอถึงทางตรง ม้าเบอร์  11 จึงอยู่ห่างกลุ่มหน้าเกินไป จ๊อกกี้เพิ่งมาขี่เต็มที่ อีกแค่ 200 เมตร ก่อนถึงเส้นชัย  ม้าไล่แรงมาเข้าเพียงที่ 4
จากการวิเคราะห์   ไม่ชัดเจน แต่ถือว่า ขี่ม้าโดยประมาท  ไม่เร้าม้าเมื่อจะออกทางตรงทั้งที่มีโอกาส  จึงสั่งห้าม  ขี่  30 วัน  ทุกสนามในเมืองไทย  ตามกฏข้อที่ ................
 นี่เป็นเพียงการวิเคราะห์ตามความเห็น  อาจมีผิดถูก  บ้าง   ผมทนายวรเทพ   ไม่ได้หมิ่นประมาทใคร และไม่ได้มีเจตนา กับใคร  ให้อ่านแค่ให้เห็นว่า ในฐานะผู้รักในกีฬาม้าแข่ง เมื่อดูแล้ว เห็นอย่างไร  แต่ถ้าจะให้ดี   ผมขอให้ จ๊อกกี้เก่งๆ  เทรนเนอร์เก่งๆ  มาตอบโดยดูจาก วีดีโอ ทีละตัวดีกว่า   ขอย้ำว่า เป็นคงามเห็นจากประสบการณ์ ส่วนตัวนะครับ   ขอให้ทุกคนใจกว้าง และไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก ในกระทู้นี้นะครับ   

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:25:00 pm
อันนี้ ผมตอบไป 2 ตัวแล้ว  ต้องถามเจ้าของกระทู้  ขอวิจารย์ต่ออีกได้ไหมครับ บอส  เอาให้ครบทุกตัว ที่ประเมินจ่ายวิน ไม่เกิน 120 ถ้าบอสแดนไท ยอม  เดี๋ยวผมจะ นั่งดู วีดีโอ ทีละตัวไปเรื่อยๆ  จนครบละครับ ขอทำหน้าที่  สจ๊วต ภาคแฟนอาชาละกัน  ช่วงนี้เวลาว่างเยอะครับ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:27:36 pm
จัดมาคับคุณทนาย  ผมชอบอ่านเพลินดี
Line ของ siamhorse แอดมาครับ @siamhorse
หรือกด => line://ti/p/@ncl5621v

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:29:46 pm
จากที่ดูเทปตามสายตาผมและความคิดเห็นของผม
เที่ยว-1-ม้าเบอร์ 5 น่าจะไม่สู้น่าจะมาเช็คลูกออก..ส่วนม้าเบอร์ 6 ไม่น่าจะดึงแต่ไม่มีของเสริมและจากประสบการณ์ม้าจะชอบสนามนุ่ม+แฉะมากกว่า..เพราะเวลาที่ทำไว้ได้ไม่ต่ำกว่าเกณฑ์ วิ่งได้1.14-1.15
เที่ยว-2-ม้าเบอร์ 5 ไม่ดึงแต่ขี่ไม่สวย..
เที่ยว-3-เห็นชัดเจนเลย..อย่าว่าผมนะครับ..ตามสายตาม้าเบอร์ 9 ดึงชัดเจนเลยครับ..ถามจ๊อกหน่อยเมื่อยมากมั๊ยครับ...แซวเล่นนะครับ..ทุกคนต้องทำตามคำสั่งครับ..
เที่ยว-4-ม้าเบอร์ 10..ขี่ไม่สวยครับ..มีคำสั่งไม่สู้ครับเพราะถ้าสู้ตามประสบการณ์ผมม้าตัวนี้ต้องส่งออกมาแล้วนำเลย..ผมเลยบอกว่าขี่ไม่สวย
เที่ยว-5-เห็นชัดเจนเลยครับ อย่าว่าผมเลยนะ จ๊อกขี่แบบนั่นเมื่อยมั๊ยครับ ม้ารอยคีน เบอร์ 4 โหนตั้งแต่ออกซองยันเข้าป้าย..
เที่ยว-6-มีขี่ไม่สวย เทพอุดมเบอร์ 10
เที่ยว-7-เหนื่อยมันครับจ๊อกขี่ฉันชนก เบอร์7 เกือบไปนะครับหย่อนบังเหียนนิดเดียวติดเพลสได้เลยนะครับ..ม้ามาแรงมาก..หน้าตรงจากที่10 ทะลุมาที่4 เลย..แต่จ๊อกทุกคนต้องทำตามคำสั่งนายครับ..คนเล่นไม่ได้มาจ่ายเงินเดือนให้นะครับ
เที่ยว-8-เที่ยวนี้ม้ายังไม่พร้อมรีบปล่อยได้ไงกรรมการ..เหนือๆเลยมณีนพเกล้า ขี่เหมื่อนไม่สู้ชนะสบาย..555..ถ้ามาเต็มเวลาน่าจะดีกว่านี้แล้วห่างกว่านี้ถ้ายังซ้อมดีอยู่ชั้นไม่สูงเกินไปยังน่าติดตามครับ
เที่ยว-9-มีเบอร์ 7 ขี่ไม่สวย..555..ม้าน่าจะชอบนุ่ม+แฉะมากกว่า
เที่ยว-10-เห็นจะๆก็เบอร์ 10 ค๊อฟฟี่ ถ้าไม่แหกนะไม่หลุดเพลสแน่นอน...ทั้งหมดนี้มาจากสายตาผมและประสบการณ์โดยไม่คติใดๆกะใครเลย..ต้องขอขอบคุณเทปของพี่แดนนะครับ...ปล.ขอเสื้อหมี 1 ตัวสีน้ำเงินนะครับ..อิๆๆ..

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:08:08 pm
เที่ยวแรกเบอร์5ไม่น่าสู้ น่าจะมาซ้อมออกซอง  โหพี่พูดจิงป่าวเนี่ย  ถ้าจริงผมเลิกเล่นม้าเลยน่ะ ม้าใบ70กว่าบาทมาซ้อมโดดซองประชาชนคนแทงตายพอดี  ผมขอให้พี่แค่เดาน่ะ5555 ขนาดผมไม่ได้แทงผมยังเสียดายตังแทนคนเล่นเลยเห็นเข้าด่ากันเพราะสายนี้ผมไม่เคยแทงอยู่แล้วปล่อยเค้าเล่นกันไป แต่เห็นมันขี่แล้วไม่สงสัยเลยทำไมคนเล่นน้อยลงน้อยลง5555

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:14:07 pm
แซวๆเล่นน่ะพี่ ผมก้อไม่ได้แทงหรอกเห็นคนเค้าด่าเลยหันไปดูรีเพลย์โหมันเหมือนพี่คิดอ่ะมันมาซ้อมม้าหรือมาแข่ง เห็นแล้วรับไม่ได้จริง รอดูท่านทนายวิจารย์หน่อยเบอ5เที่ยว1

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:57:44 pm
เที่ยวแรก  ม้าเบอร์ 6 ชื่อหัวแก้ว หัวแหวน  ได้ซอง 10  เข้าที่ 5 ประเมินวินจ่าย  28 เพลส 13  ผมขออนุญาต ไม่เอ่ยชื่อจ๊อกกี้ นะครับ  นับจากนี้ เพื่อไม่พาดพิงใคร ใครอยากรู้ว่าจ๊อกกี้ เบอร์ที่ผมวิเคราะห์ชื่ออะไรขี่ ดูที่ผลการแข่งนะครับ
 ม้าเบอร์ 6  กระโดดจากซองมา จากซอง 10 ตอนออกซองเห็นชัดเจน จ๊อกกี้พยายามจะเร่งม้าให้ติดกลุ่มนำ  แต่ตอนออก จ๊อกกี้เสียจังหวะนิดหนึ่ง ตัวเอียงไปทางขวามือ นิดหนึ่ง และจ๊อกกี้ก็ประคองได้ เนื่องจากม้ากระโดดแรง  และจ๊อกกี้พยายามเร้ามา ตลอด  พอออกทางตรงก็หย่อนบังเหียน โยกม้าชัดเจน  แต่ม้ามีลักษณะวิ่ง อืดๆ  ไม่มีสปีด   
สรุป  จ๊อกกี้ พยายามขี่ม้าเพื่อเอาชนะแล้ว  แต่ม้ามีลักษณะอืด ไม่มีสปีด  เห็นควร ตรวจปัสสาวะ และเจาะเลือด เพื่อดูสภาพความสมบูรณ์ของม้า และตรวจดูสารในเลือด และฉี่ ว่ามีตัวยาใดๆ ที่ส่งผลในการวิ่งในวันแข่งบ้าง  สั่งวิเคราะห์  แยกสารและให้ สัตวแพทย์ลงความเห็นเกี่ยวกับ สภาพม้าแข่งว่าสมบูรณ์หรือไม่ หากม้าไม่สมบูรณ์พร้อมแข่ง จะให้เทรนเนอร์ เพิ่มสารอาหาร หรือสิ่งที่ขาดให้เทรนเนอร์ทราบความบกพร่องต่อไป และรายงานมาที่ สจ๊วตภายใน 3 วันเพื่อประกาศผลให้ แฟนอาชา เทรนเนอร์  เจ้าของม้า ทางเว๊ปไซค์ ของสนามโดยดปิดเผยต่อไปและ เพื่อดำเนืนการตามกฏ การแข่งต่อไป

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:14:02 pm
เที่ยวแรก  ม้าเบอร์  3 ซอง 2 

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:29:12 pm
เที่ยวแรก ม้าเบอร์ 3 ซอง 2 ชื่อ หลักชัย เข้าที่ 6 ประเมินจ่ายวิน 96 เพลส 27  ม้าตอนโดดซอง โดดใช้ได้ ติดกลุ่มนำ ช่วงแรกๆ   ขี่ชิงนำไม่ได้  มีม้าขนาบทางซ้ายและ ขวา จึงเกาะกลุ่มนำมา  แต่ช่วงออกทางตรง มีจังหวะ ตีม้า ลงแซ่ น้อยมาก แต่ขณะเดียวกัน ออกทางตรง ก่อนถึงเส้นชัย 300 เมคร ลักษณะจับบังเหียน ช่วงโยก ม้ามีหันหน้าตะแบงมาด้านขวานิดๆ ก่อนวิ่งแบบ ไม่สปีด คล้ายๆกับ ม้ากับจ๊อกกี้มีลักษณะที่ไม่สัมพันธ์ แต่การขี่ก็ไม่ได้มีลักษณะที่ส่อไปในทางที่ ขี่เพื่อไม่เอาชนะ แต่การขี่ไม่สัมพันธ์
เห็นควร     ช่วงมีการฝึกอบรมการขี่ม้า ของชมรมการขี่ม้า จ๊อกกี้คลับ  เห็นควรให้เข้ารับการอบรมการขี่ม้าเพื่อเอาชนะ  ทั้งภาคทฤษฐี และปฏิบัติ และนำ ใบผ่านการอบรม จากชมรม จ๊อกกี้คลับ มาแสดงและรายงานต่อ สนามแข่ง ทุกสนาม โดยสนามจะเป็นผู้ประสานสนามที่เหลือเอง ไม่จำต้องไปยื่นทุกสนาม และให้อนุญาติ ขี่ม้าทุกสนามได้คามปกติ  แต่หากทีอบรมในครั้งต่อไป แล้วไม่เข้ารับการอบรม ให้งดขี่ม้าทุกสนาม จนกว่าจะผ่านการอบรม และให้ ทางสนามแจ้งทุกสนามให้ทราบพร้อมกันทันที ตามกฏข้อบังคับ ร่วมทุกสนามในประเทศไทย ข้อที่ ..............

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:34:09 pm
อ่านแล้วเห็นภาพเลยคับ  จัดมาครับ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:56:34 pm
เที่ยวแรก   ม้าเบอร์  2 ซอง 6 โกอิ้งกรีน เข้าที่ 7ราคาประเมินจ่าย วิน 113 เพลส 37
  ตอนม้าออกซอง  โดดไม่ดี ม้ามีอาการแกว่งนิดหน่อย  พอตั้งลำได้ ก็อยู่กลุ่มกลางๆ  จ๊อกกี้ก็พยายามมีเร้าม้า ให้ตามกลุ่มหน้า  แต่ฝีเท้าม้า  มาได้แค่นี้จริงๆ  จ๊อกกี้ก็พยายาม แต่หากม้าโดดดี หรือนำได้ ก็น่าจะได้ลุ้นกว่านี้     

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:57:52 pm
แซวๆเล่นน่ะพี่ ผมก้อไม่ได้แทงหรอกเห็นคนเค้าด่าเลยหันไปดูรีเพลย์โหมันเหมือนพี่คิดอ่ะมันมาซ้อมม้าหรือมาแข่ง เห็นแล้วรับไม่ได้จริง รอดูท่านทนายวิจารย์หน่อยเบอ5เที่ยว1
....ม้าเบอร์ 5...จากสถิติเก่าเป็นม้าที่ออกช้า..ชอบติดซอง..อ่ะครับ..ผมก็เล่นนะควบไว้เห็นเทพเอ..บอก..555

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 11:17:56 pm
เที่ยวแรก ม้าเบอร์ 5 ซอง 9 ฟิวเจอร์เวิร์ล ประเมินจ่าย วิน 82 เพลส25  เข้าที่ 10 ไว้
  ตอนม้าออกจากซอง  จ๊อกกี้ รั้งม้าไว้กลุ่มท้าย ตรึงบังเหียนแน่น  ม้าจึงอยู่บ๊วย  และไม่มีท่าที ที่จะเร้าหรือพยายาม เร้าม้าให้เข้าใกล้กลุ่มนำ  ทั้งๆ ที่ถ้าหย่อนบังเหียนแต่แรก และเร้าม้าแต่แรก จะไม่ห่างขนาดนี้ และประคองให้ม้าอยู่บ๊วยตลอดทาง ห่างกลุ่มหน้าพอสมควร  พอออกทางตรง จึงขยับขี่ ซึ่งไม่มีทา
ที่จะติด 1 ใน 5  แต่ลักษณะคล้าย มาขี่ทางตรงเพื่อเช็ค ตีนปลายของม้า  จึงเข้าที่ 10
 สรุป  สจ๊วตภาคแฟนอาชา  จึงมีมติว่า ผู้ขี่ม้าเบอร์ 5 ขี่ม้าในลักษณะ ปล่อยให้ห่างกลุ่มหน้าเกืน ไม่เร้าม้าช่วงแรก ตอนออกซอง สตาร์ค เมื่อมีโอกาส  จึงลงมติ ให้ห้ามผู้ขี่ม้าเบอร์ 5 ข้อหา ขี่ม้าเพื่อไม่เอาชนะ  โดยห้ามเป็นเวลา 90 วัน และให้สิทธิ์ ยื่นอุทธรณ์ภายใน 3 วัน พร้อมชี้แจงเหตุผล  โดยในวันนี้ได้เรียกจ๊อกกี้เบอร์ 5 มาสอบสวน และให้ถ่ายทอดการสอบสวนเบื้องต้น ถ่ายทอดสด ให้แฟนอาชา ทั้งสนามทราบ  และบันทึก  วีดีโอ ส่งพนักงายสอบสวน เพื่อดำเนินการตามกฎหมายต่อไป และแจ้งให้ทุกสนามในประเทศไทย ทราบ เมื่อผลอุทธรณ์ ออกมาอย่างไร ให้ประกาศเผยแพร่ให้ แฟนอาชา และผู้เกี่ยวข้องทราบ และแจ้งผลอุทธรณ์ ให้ทุกสนามทราบ และมีผลบังคับทุกสนาม  ตามกฏข้อที่................................

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 11:34:40 pm
หมดการดูวีดีโอ เที่ยวแรก   ผิดถูกไง ขออภัย  ส่วนตัวผมไม่เคยรู้จักกับจ๊อกกี้คนไหน  ไม่เคยโกรธกับคอกม้าไหน ทั้งนั้น  อันนี้ผมแค่ดูจากวีดีโอ และภาพนิ่ง  ผมนั่งดูเจาะจงทีละตัว และดูช้าๆ เท่าทีเห็น  ผมก็วิเคราะห์ จากประสบการณ์ ที่รักในกีฬาม้าแข่ง และดู วีดีโอม้าแข่ง จากทั่วโลก เท่าที่หาดูได้  ก็น่าจะพอช่วยได้ ไม่มากก็น้อย ในการวิเคราะห์  อย่าไปซีเรียสนะครับ  แต่ผมแปลกใจว่า กรรมการท่านเห็นอย่างไร บอกแฟนอาชา บ้างนะครับ   ถ้าเป็นม้าแข่งสิงคโปร ชัดๆ นะ ถ้าโดนคัดค้านหรือเรียกสอบ  เค้าสอบเดี๋ยวนั้นและออก จอทีวีให้แฟนอาชา ทราบไปเลย และมีการสรุปผล และมีรายงานแพทย์ และจากสจ๊วต และบทลงโทษ ตามกฏ MRA ข้อที่เท่าไหร่  เค้าชัดเจน และคนทั่วไป ไปเปิดอ่าน หลังแข่งได้ที่เว๊ปไซค์ของสนามได้เลย  ไม่มีความลับ  แต่ของประเทศไทย  อะไรก็ไม่รู้  งงครับ 

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 12:29:11 am
เยี่ยม ครับ
ต่อเลยครับท่านทนาย

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 07:22:26 am
เพิ่มเติมจาก สจ๊วต ภาคแฟนอาชา
 จากการพิจารณา ของ คณะสจ๊วตภาคแฟนอาชา   เมื่อพิจารณาจากเทป วีดีโอ ภาพนิ่ง ประกอบกับ มติเสียงส่วนใหญ่  ของการประชุมครั้งที่ ........... และมีรายงานจากทางแพทย์สนาม เกี่ยวกับม้าแข่ง ก่อนและหลังแข่ง  แนบมาพร้อมกับ ความเห็นจาก ชมรมจ๊อกกี้คลับ  ไทยแลนด์ เกี่ยวกับการขี่ม้า เบอร์ 5 และความเห็นจาก ชมรมเทรนเนอร์  ไทยแลนด์ครับ  แนบมา พิจารณา จากเอกสารทั้งหมด  จึงมีมติ ห้ามม้าเบอร์ 5 ในความผิด เกี่ยวกับลักษณะม้าแข่ง ตามกฎข้อที่............. จึงลงโทษ ห้ามม้าวิ่งแข่ง เป็นเวลา   1 ปี และให้แจ้งทุกสนามแข่งทั่วไทย  ห้ามม้าดังกล่าว เบอร์ไหล่..........และมีตำหนิรูปพรรณตาม สตั๊ดบุ๊ค ที่ได้ส่งมาแจ้งทุกสนามทราบ  ให้ห้ามแข่งทุกสนามทั่วประเทศไทย  ตามกฎของการแข่งม้า ร่วม ข้อที่......ของทุกสนามที่ได้ลงนามร่วมกัน ให้ใช้ข้อบังคับเดียวกันเพื่อความเป็นเอกภาพ  และให้เทรนเนอร์ ร่วมกับเจ้าของม้า ลงลายมือชื่อในหนังสืออุทธรณ์ พร้อมเหตุผล และหลักฐานอื่น ประกอบการขออุทธรณ์ ภายใน 7 วัน  มาที่ สจ๊วตกลาง ซึ่งมาจาก ทุกภาคส่วน พิจารณาอีกครั้งหากไม่ยื่นภายในกำหนด ถือว่าไม่ติดใจ และผลการตัดสินถือเป็นที่สุด   
สำเนาแจ้งผู้เกี่ยวข้องทราบ   ส่วนระยะเวลา การยื่นอุทธรณ์ นับจากวันที่ประกาศ และเทรนเนอร์ และเจ้าของม้า รับทราบ ตามระเบียบ กฎข้อที่..........ว่าด้วยระเบียบ การทราบผลการตัดสิน

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 07:30:26 am
ทางสนามน่าจะเชิญท่านทนายไปร่วมเป็นสจ๊วตด้วยเนอะ แต่พิจารณานานเกิน

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 08:07:02 am
เห็นด้วยทุกประการ  เมื่อมีความผิด ต้องถูกห้ามทั้งคนและม้า หากเข้าข่ายความผิดทางอาญา ควรดำเนืนคดีต่อไป

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:11:03 am
หนังสือ ชี้แจง จากสจ๊วตภาคแฟนอาชา 
    ข้อที่ 1. การห้ามจ๊อกกี้ สามารถสอบสวนทันที เมื่อสจ๊วตเห็นความผิดและคัดค้าน ว่าน่าจะมีการกระทำผิดตามกฎ  หรือผู้เกี่ยวข้องคัดค้าน และลงโทษโดยเปิดเผยได้ทันที  พร้อมเปิดโอกาสให้อุทธรณ์ได้ภายในระยะเวลา
   ข้อ 2. การห้ามม้าวิ่งแข่ง  เนื่องจากตามกฎ ม้าจะโดนห้ามแข่งทุกสนาม ในประเทศไทย และมีผลกระทบโดยตรงต่อเจ้าของม้าแข่ง ผู้เลี้ยงม้า เทรนเนอร์  และผู้เกี่ยวข้องกับอุตสาหกรรมม้าแข่งทั้งทางตรงและทางอ้อม จึงจำต้อง พิจารณาโดยอาศัยหลักฐานจาก
1. แพทยสนามและผลวิเคราะห์ทางแล๊ป เพื่อเชื่อมโยงกับลักษณะวิ่งของม้าแข่ง
2.  ความเห็นจากชมรมจ๊อกกี้คลับ
3. ความเห็นจากชมรมเทรนเนอร์
4. มติจาก สจ๊วตภาคแฟนอาชา
5. วีดีโอเทป ย้อนหลังของม้าตัวที่วิ่งแข่งเดิมๆ มาประกอบและมีความเห็นเปรียบเทียบ จากชมรมจ๊อกกี้คลับ และ ชมรมเทรนเนอร์
   จึงจะสามารถ ลงโทษให้พักการแข่งม้า ตัวที่กระทำผิดได้ 

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:14:51 am
อย่า ซีเรียสนะครับ  เป็นเพียงความเห็นจากใจคนรักม้าแข่ง และต้องการความยุติธรรมให้แฟนอาชา ก็เท่านั้นครับ   เพื่อคุ้มครองผู้บริโภค ผู้มีอุปการะคุณกับสนามแข่งครับ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 10:23:42 am
เที่ยว 2 กับเที่ยว 3 ครับ...เที่ยว 4 กลับละ...
เห็นกรรมการยกธงแล้วตั้งนาน ผมยืนจ้อง..จนเกร็งแล้ว..เกร็งอีก
ก็ไม่ยอมปล่อยสักที่ ดึงเวลาแน่นอน..!!!
ไม่รุ จะได้ป่าว..555

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 11:01:24 am
เที่ยว 2  ม้าชั้น 8 ราคาเต็ง1   ม้าเบอร์ 11 ซอง 1 ชื่อ ดาราวรรณประเมินจ่าย วิน 29 เพลส 14
    ม้าอยู่ซอง 1 ได้เปรียบ  แต่พอออกซองมา  สภาพสนามช่วง  ป้าย 100 เมตร มีสภาพนุ่มเกิน มาจากการรดน้ำ  จ๊อกกี้พยายามเร่งม้าให้นำ   แต่ช่วงป้าย 100 เมตรเห็นชัด ม้าเสียจังหวะ เพราะสภาพสนามติดช่วงรั้ว  ม้าตะกุย จนสนามกับหญ้าหลุดกระเด็น   ม้าจึงเสียจังหวะพอสมควร  จ๊อกกี้ก็พยายามขี่ตลอด  แต่ด้วยม้าเสียจังหวะ จากสภาพสนาม จึงทำให้ม้าหมดโอกาส เมื่อออกทางตรง จ๊อกกี้ก็พยายาม แต่ไม่สามารถไล่ทันกลุ่มหน้าจริงๆ  จ๊อกกี้ จึงประคองช่วงเข้าเส้นชัย 
สรุป  เป็นความผิดของผู้ดูแลสนาม และผู้รับผิดชอบ   สจ๊วตภาคประชาชน จึงมีหนังสือแจ้งไปยัง สนามและผู้เกี่ยวข้องให้ปรับปรุง   เพื่อไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก และเร่งแก้ไข และให้นำเรื่องนี้ เข้าที่ประชุมเกี่ยวกับ การประชุมของสนาม และแนบเป็นวาระเร่งด่วน 

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 11:54:29 am
ทานโทษครับ วันนี้ท่านทนายไม่ไปทำงานเหรอครับ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 11:58:59 am
วันนี้ พารถเข้าศูนย์   ว่างครับ  มานั่งรอรถ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 04:49:27 pm
ชอบครับ ถ้ามีกรรมการแบบนื้ รับรองคนกลับมาเล่นม้าเยอะเหมือนเดิม ใช้วืดืโอการแข่งย้อนหลังมาพิจารณา ว่าวันขื่ชนะ ขื่อย่างไร เยื่ยมมากครับท่านทนาย เพราะวืดืโอมันโกหกไม่ได้ ไงครับท่านกรรมการ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:22:30 pm
ม้าดึงผมไม่ขอวิจารณ์ดีกว่า ที่เห็นต้องติดตามแทง ม้าท.6 ซอง11 ถ้าลงชื่อแข่งครวาหน้าต้องแทงแน่

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 05:29:52 am
เที่ยวแรก...#โกอิ้งกรีน
มาขี่รับบทตัวประกอบแน่ ๆ
แต่เจ้าของใจร้าย ม้าไม่สู้
จัดเด็กดีขี่ เพื่อทำราคาให้
ม้าในเครือที่เตรียมมาดี
แต่จะใช้เด็กอ่อนหลอกชาวบ้าน
ยอมรับเสียงสาปแช่งจากแฟนอาชา
แต่กรรมการมองไม่เห็น
#วงเดือน...เที่ยว 5 ชั้น 1
ม้าวิจาร์ณมา 4 นัดติดต่อ
แต่วิ่งได้ดีที่สุดแค่ที่ 4
พอนัดนี้เกจิหลายสำนัก
ยังเชื่อมั่นในฝีเท้า...
ทางตรง...แฟน ๆ บอก
ชนะแน่...แรงขึ้นมาที่ 4
แล้วก็เข้าไปเกาะกลุ่ม
ซุกจังมรึง...ทำไมไม่ขี่
ตรง ๆ ยิงขึ้นไป คิดว่า
ชนะแน่นอน

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 07:40:34 am
เที่ยวแรก  ม้าเบอร์ 6 ชื่อหัวแก้ว หัวแหวน  ได้ซอง 10  เข้าที่ 5 ประเมินวินจ่าย  28 เพลส 13  ผมขออนุญาต ไม่เอ่ยชื่อจ๊อกกี้ นะครับ  นับจากนี้ เพื่อไม่พาดพิงใคร ใครอยากรู้ว่าจ๊อกกี้ เบอร์ที่ผมวิเคราะห์ชื่ออะไรขี่ ดูที่ผลการแข่งนะครับ
 ม้าเบอร์ 6  กระโดดจากซองมา จากซอง 10 ตอนออกซองเห็นชัดเจน จ๊อกกี้พยายามจะเร่งม้าให้ติดกลุ่มนำ  แต่ตอนออก จ๊อกกี้เสียจังหวะนิดหนึ่ง ตัวเอียงไปทางขวามือ นิดหนึ่ง และจ๊อกกี้ก็ประคองได้ เนื่องจากม้ากระโดดแรง  และจ๊อกกี้พยายามเร้ามา ตลอด  พอออกทางตรงก็หย่อนบังเหียน โยกม้าชัดเจน  แต่ม้ามีลักษณะวิ่ง อืดๆ  ไม่มีสปีด   
สรุป  จ๊อกกี้ พยายามขี่ม้าเพื่อเอาชนะแล้ว  แต่ม้ามีลักษณะอืด ไม่มีสปีด  เห็นควร ตรวจปัสสาวะ และเจาะเลือด เพื่อดูสภาพความสมบูรณ์ของม้า และตรวจดูสารในเลือด และฉี่ ว่ามีตัวยาใดๆ ที่ส่งผลในการวิ่งในวันแข่งบ้าง  สั่งวิเคราะห์  แยกสารและให้ สัตวแพทย์ลงความเห็นเกี่ยวกับ สภาพม้าแข่งว่าสมบูรณ์หรือไม่ หากม้าไม่สมบูรณ์พร้อมแข่ง จะให้เทรนเนอร์ เพิ่มสารอาหาร หรือสิ่งที่ขาดให้เทรนเนอร์ทราบความบกพร่องต่อไป และรายงานมาที่ สจ๊วตภายใน 3 วันเพื่อประกาศผลให้ แฟนอาชา เทรนเนอร์  เจ้าของม้า ทางเว๊ปไซค์ ของสนามโดยดปิดเผยต่อไปและ เพื่อดำเนืนการตามกฏ การแข่งต่อไป

ใช่ครับพี่ ม้าวิ่งแบบยึกๆๆ ผมว่าสนามแข็งด้วยมีส่วน
หลักชัยนั่งดึงให้แล้วยังทะลุ หัวแก้วหัวแหวน ตรงสกอร์บอดร์เลยครับ