ม้าแข่งแห่งความรัก 2020

ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61](อ่าน 3015 ครั้ง)
จะถามว่าม้าเต็งตัวใหนขี่ดึงบ้าง

ขอให้ตอบแบบตรงไปตรงมา ตามสายตาที่คิดว่าขี่ไม่เอาชนะ ขี่ไม่เต็มที่ ไม่สุดความสามารถและการขี่ที่กรรมการมองไม่ออก

จัดมาคนละตัว 2 ตัว
ให้อ้างอิงจาก
ภาพ => https://goo.gl/u8fb9e
และ VTR => https://goo.gl/62FeVJ

ปอลิง การวิจารณ์และการตอบกระทู้ตรงนี้ไม่เกี่ยวกับการตัดสินของกรรมการม้า เราแสดงความเห็นด้วยความสุจริตใจ และต้องการยกระดับมาตรฐานม้าแข่งเพื่อเปิดกว้างสู่สากลต่อไป  เราต้องร่วมมือกันครับ

Line ของ siamhorse แอดมาครับ @ncl5621v
หรือกด => line://ti/p/@ncl5621v

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 02:08:54 pm
รัตนชัย ขี่ฟิวร์เจอร์เวิลด์ เที่ยวแรก  ประเมินเต็งสี่  ถามสจ๊วตหน่อยนี่คือการขี่ม้าแข่งหรอ หรือเค้ามาซ้อมปล่อยซอง  มันไม่โยก ไม่ตีม้าเลย ปล่อยผ่านได้ไง

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 02:22:34 pm
เห็นจ๊อกกี้ใส่รองเท้าแตะจูงเมียเข้ามาเดินในสโมสรประจำ คงซี้กะกรรมการ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 03:44:48 pm
กาแฟ!!

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 03:56:31 pm
ผมทนายวรเทพ    ขอใช้ประสบการณ์เท่าที่มี ดูภาพนิ่ง และวีดีโอ และขอว่ากันไปตามที่เห็น  ทีละเที่ยวดังนี้
เที่ยว 1 ม้าชั้น 7 ชุด ข  มีม้าที่มียอดตั๋ว  ประเมินจ่ายวิน ไม่เกิน 120 พูดง่ายๆ แทง 1 จ่าย 12 ต่อรวมทุนมีดังนี้
 1.  ม้าเบอร์ 11 ซอง 7 ชื่อ โกโซบิ๊ก  ขี่โดยจ๊อกกี้  กิตติกร   เข้าที่ 2 วินจ่าย 26 เพลส 13
  เมื่อพิจารณาจากภาพนิ่งและ วีดีโอ   เมื่อออกจากซอง  จ๊อกกี้ใช้มือขวา ตีม้าที่ก้นม้าด้านขวา เพื่อให้สปีดติดกลุ่มนำ  มีการกระตุ้นม้าเป็นระยะ ๆ เมื่อออกทางตรง  มีการเร้าม้า  ขยับมือไปตามจังหวะโยกของม้า และปล่อยบังเหียน  และมีการลงแซ้ สลับกับการโยกขี่  ลักษณะขี่เป็น ธรรมชาติ  สรุป ขี่สู้เต็มความสามารถครับ  แต่ได้แค่ที่ 2     /   ตัวต่อไปที่จะวิจารย์  ม้าเบอร์  11 ชื่อโอเรียนดัลชาร์ม  เข้าที่ 4   ประเมินจ่ายวิน 57 เพลส 20 บาท   
  ต้องขอคุณแดนไท นะครับ   ผมจะตอบตรงๆ เท่าที่เห็น  ทุกม้า ทีละเที่ยว ที่ประเมินจ่ายวินไม่เกิน 120 บาท เพราะสำหรับผมถือว่าอยู่กลุ่มม้าเต็งครับ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 04:03:19 pm
ท.1

ตัวชนะ  ไม่อยากชนะ
ตัวที่ 2 ไม่อยากผ่าน
..Where ? - What ? - Why ? - When ? - Which ? - Who ? - How ?..

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 04:06:54 pm
เที่ยว 3 ฟ้ากระจ่าง ผมว่าขี่ไม่สู้ เท่าที่เห็นผมว่าม้าอยากวิ่ง แต่ดูจ๊อกกี้ (โกสินทร์) ขี่แปลกๆ ถ้าขี่สู้มันต้องขี่อีกแบบ รู้สึกตั้งแต่ออกซองจนเข้าเส้นจะตีม้าไปแป่ะเดียวมั้ง
ม้าเต็งหลบไป ม้าอะไรก็ต้องรอ เที่ยวนี้ขอใบละพัน..โอเคร๊

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 04:22:30 pm
แก้ไขนิด ม้าเบอร์ 9 โกโซบิ๊กนะครับ  ไม่ใช่เบอร์ 11 พิมพ์ผิดครับ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 04:44:31 pm
เที่ยวแรก.หัวแก้วหัวแหวนดึงล้างฟอร์มคราวที่แล้ว.รอเอาราคา
เที่ยวสุดท้าย.โซลิม่า. เหตุผลเดียวกัน  หมดง่ายเกินไป.

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:14:01 pm
เที่ยวแรก  ม้าตัวต่อไป   เบอร์ 11 โอเรียนดัลขาร์ม  ซอง 1 ขี่โดยจ๊อกกี้  อัศวิน  ประเมินจ่ายวิน 57 เพลส 20   จากการดูเทป และภาพนิ่ง วิเคราะห์ดังนี้
 ออกซองสตาร์ดมาซอง 1 ม้าวิ่งออกมาดี  พอช่วงจะเข้ากลุ่ม  จ๊อกกี้มีเก็บม้า แค่ดึงบังเหียนตึงมากนิด ม้าหน้าแหงนไป  พอวิ่งไปสักพัก  ไม่ได้มีม้า มาเบียด จ๊อกกี้ เก็บม้าอีก  ม้ามีลักษณะหน้าแหงน ผิดปกติวิสัยม้า ที่พอจะเข้าทางตรง ต้องเร้าม้าให้ใกล้ทางตรง   พอถึงทางตรง ม้าเบอร์  11 จึงอยู่ห่างกลุ่มหน้าเกินไป จ๊อกกี้เพิ่งมาขี่เต็มที่ อีกแค่ 200 เมตร ก่อนถึงเส้นชัย  ม้าไล่แรงมาเข้าเพียงที่ 4
จากการวิเคราะห์   ไม่ชัดเจน แต่ถือว่า ขี่ม้าโดยประมาท  ไม่เร้าม้าเมื่อจะออกทางตรงทั้งที่มีโอกาส  จึงสั่งห้าม  ขี่  30 วัน  ทุกสนามในเมืองไทย  ตามกฏข้อที่ ................
 นี่เป็นเพียงการวิเคราะห์ตามความเห็น  อาจมีผิดถูก  บ้าง   ผมทนายวรเทพ   ไม่ได้หมิ่นประมาทใคร และไม่ได้มีเจตนา กับใคร  ให้อ่านแค่ให้เห็นว่า ในฐานะผู้รักในกีฬาม้าแข่ง เมื่อดูแล้ว เห็นอย่างไร  แต่ถ้าจะให้ดี   ผมขอให้ จ๊อกกี้เก่งๆ  เทรนเนอร์เก่งๆ  มาตอบโดยดูจาก วีดีโอ ทีละตัวดีกว่า   ขอย้ำว่า เป็นคงามเห็นจากประสบการณ์ ส่วนตัวนะครับ   ขอให้ทุกคนใจกว้าง และไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก ในกระทู้นี้นะครับ   

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:25:00 pm
อันนี้ ผมตอบไป 2 ตัวแล้ว  ต้องถามเจ้าของกระทู้  ขอวิจารย์ต่ออีกได้ไหมครับ บอส  เอาให้ครบทุกตัว ที่ประเมินจ่ายวิน ไม่เกิน 120 ถ้าบอสแดนไท ยอม  เดี๋ยวผมจะ นั่งดู วีดีโอ ทีละตัวไปเรื่อยๆ  จนครบละครับ ขอทำหน้าที่  สจ๊วต ภาคแฟนอาชาละกัน  ช่วงนี้เวลาว่างเยอะครับ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:27:36 pm
จัดมาคับคุณทนาย  ผมชอบอ่านเพลินดี
Line ของ siamhorse แอดมาครับ @ncl5621v
หรือกด => line://ti/p/@ncl5621v

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:29:46 pm
จากที่ดูเทปตามสายตาผมและความคิดเห็นของผม
เที่ยว-1-ม้าเบอร์ 5 น่าจะไม่สู้น่าจะมาเช็คลูกออก..ส่วนม้าเบอร์ 6 ไม่น่าจะดึงแต่ไม่มีของเสริมและจากประสบการณ์ม้าจะชอบสนามนุ่ม+แฉะมากกว่า..เพราะเวลาที่ทำไว้ได้ไม่ต่ำกว่าเกณฑ์ วิ่งได้1.14-1.15
เที่ยว-2-ม้าเบอร์ 5 ไม่ดึงแต่ขี่ไม่สวย..
เที่ยว-3-เห็นชัดเจนเลย..อย่าว่าผมนะครับ..ตามสายตาม้าเบอร์ 9 ดึงชัดเจนเลยครับ..ถามจ๊อกหน่อยเมื่อยมากมั๊ยครับ...แซวเล่นนะครับ..ทุกคนต้องทำตามคำสั่งครับ..
เที่ยว-4-ม้าเบอร์ 10..ขี่ไม่สวยครับ..มีคำสั่งไม่สู้ครับเพราะถ้าสู้ตามประสบการณ์ผมม้าตัวนี้ต้องส่งออกมาแล้วนำเลย..ผมเลยบอกว่าขี่ไม่สวย
เที่ยว-5-เห็นชัดเจนเลยครับ อย่าว่าผมเลยนะ จ๊อกขี่แบบนั่นเมื่อยมั๊ยครับ ม้ารอยคีน เบอร์ 4 โหนตั้งแต่ออกซองยันเข้าป้าย..
เที่ยว-6-มีขี่ไม่สวย เทพอุดมเบอร์ 10
เที่ยว-7-เหนื่อยมันครับจ๊อกขี่ฉันชนก เบอร์7 เกือบไปนะครับหย่อนบังเหียนนิดเดียวติดเพลสได้เลยนะครับ..ม้ามาแรงมาก..หน้าตรงจากที่10 ทะลุมาที่4 เลย..แต่จ๊อกทุกคนต้องทำตามคำสั่งนายครับ..คนเล่นไม่ได้มาจ่ายเงินเดือนให้นะครับ
เที่ยว-8-เที่ยวนี้ม้ายังไม่พร้อมรีบปล่อยได้ไงกรรมการ..เหนือๆเลยมณีนพเกล้า ขี่เหมื่อนไม่สู้ชนะสบาย..555..ถ้ามาเต็มเวลาน่าจะดีกว่านี้แล้วห่างกว่านี้ถ้ายังซ้อมดีอยู่ชั้นไม่สูงเกินไปยังน่าติดตามครับ
เที่ยว-9-มีเบอร์ 7 ขี่ไม่สวย..555..ม้าน่าจะชอบนุ่ม+แฉะมากกว่า
เที่ยว-10-เห็นจะๆก็เบอร์ 10 ค๊อฟฟี่ ถ้าไม่แหกนะไม่หลุดเพลสแน่นอน...ทั้งหมดนี้มาจากสายตาผมและประสบการณ์โดยไม่คติใดๆกะใครเลย..ต้องขอขอบคุณเทปของพี่แดนนะครับ...ปล.ขอเสื้อหมี 1 ตัวสีน้ำเงินนะครับ..อิๆๆ..

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:08:08 pm
เที่ยวแรกเบอร์5ไม่น่าสู้ น่าจะมาซ้อมออกซอง  โหพี่พูดจิงป่าวเนี่ย  ถ้าจริงผมเลิกเล่นม้าเลยน่ะ ม้าใบ70กว่าบาทมาซ้อมโดดซองประชาชนคนแทงตายพอดี  ผมขอให้พี่แค่เดาน่ะ5555 ขนาดผมไม่ได้แทงผมยังเสียดายตังแทนคนเล่นเลยเห็นเข้าด่ากันเพราะสายนี้ผมไม่เคยแทงอยู่แล้วปล่อยเค้าเล่นกันไป แต่เห็นมันขี่แล้วไม่สงสัยเลยทำไมคนเล่นน้อยลงน้อยลง5555

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:14:07 pm
แซวๆเล่นน่ะพี่ ผมก้อไม่ได้แทงหรอกเห็นคนเค้าด่าเลยหันไปดูรีเพลย์โหมันเหมือนพี่คิดอ่ะมันมาซ้อมม้าหรือมาแข่ง เห็นแล้วรับไม่ได้จริง รอดูท่านทนายวิจารย์หน่อยเบอ5เที่ยว1

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:57:44 pm
เที่ยวแรก  ม้าเบอร์ 6 ชื่อหัวแก้ว หัวแหวน  ได้ซอง 10  เข้าที่ 5 ประเมินวินจ่าย  28 เพลส 13  ผมขออนุญาต ไม่เอ่ยชื่อจ๊อกกี้ นะครับ  นับจากนี้ เพื่อไม่พาดพิงใคร ใครอยากรู้ว่าจ๊อกกี้ เบอร์ที่ผมวิเคราะห์ชื่ออะไรขี่ ดูที่ผลการแข่งนะครับ
 ม้าเบอร์ 6  กระโดดจากซองมา จากซอง 10 ตอนออกซองเห็นชัดเจน จ๊อกกี้พยายามจะเร่งม้าให้ติดกลุ่มนำ  แต่ตอนออก จ๊อกกี้เสียจังหวะนิดหนึ่ง ตัวเอียงไปทางขวามือ นิดหนึ่ง และจ๊อกกี้ก็ประคองได้ เนื่องจากม้ากระโดดแรง  และจ๊อกกี้พยายามเร้ามา ตลอด  พอออกทางตรงก็หย่อนบังเหียน โยกม้าชัดเจน  แต่ม้ามีลักษณะวิ่ง อืดๆ  ไม่มีสปีด   
สรุป  จ๊อกกี้ พยายามขี่ม้าเพื่อเอาชนะแล้ว  แต่ม้ามีลักษณะอืด ไม่มีสปีด  เห็นควร ตรวจปัสสาวะ และเจาะเลือด เพื่อดูสภาพความสมบูรณ์ของม้า และตรวจดูสารในเลือด และฉี่ ว่ามีตัวยาใดๆ ที่ส่งผลในการวิ่งในวันแข่งบ้าง  สั่งวิเคราะห์  แยกสารและให้ สัตวแพทย์ลงความเห็นเกี่ยวกับ สภาพม้าแข่งว่าสมบูรณ์หรือไม่ หากม้าไม่สมบูรณ์พร้อมแข่ง จะให้เทรนเนอร์ เพิ่มสารอาหาร หรือสิ่งที่ขาดให้เทรนเนอร์ทราบความบกพร่องต่อไป และรายงานมาที่ สจ๊วตภายใน 3 วันเพื่อประกาศผลให้ แฟนอาชา เทรนเนอร์  เจ้าของม้า ทางเว๊ปไซค์ ของสนามโดยดปิดเผยต่อไปและ เพื่อดำเนืนการตามกฏ การแข่งต่อไป

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:14:02 pm
เที่ยวแรก  ม้าเบอร์  3 ซอง 2 

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:29:12 pm
เที่ยวแรก ม้าเบอร์ 3 ซอง 2 ชื่อ หลักชัย เข้าที่ 6 ประเมินจ่ายวิน 96 เพลส 27  ม้าตอนโดดซอง โดดใช้ได้ ติดกลุ่มนำ ช่วงแรกๆ   ขี่ชิงนำไม่ได้  มีม้าขนาบทางซ้ายและ ขวา จึงเกาะกลุ่มนำมา  แต่ช่วงออกทางตรง มีจังหวะ ตีม้า ลงแซ่ น้อยมาก แต่ขณะเดียวกัน ออกทางตรง ก่อนถึงเส้นชัย 300 เมคร ลักษณะจับบังเหียน ช่วงโยก ม้ามีหันหน้าตะแบงมาด้านขวานิดๆ ก่อนวิ่งแบบ ไม่สปีด คล้ายๆกับ ม้ากับจ๊อกกี้มีลักษณะที่ไม่สัมพันธ์ แต่การขี่ก็ไม่ได้มีลักษณะที่ส่อไปในทางที่ ขี่เพื่อไม่เอาชนะ แต่การขี่ไม่สัมพันธ์
เห็นควร     ช่วงมีการฝึกอบรมการขี่ม้า ของชมรมการขี่ม้า จ๊อกกี้คลับ  เห็นควรให้เข้ารับการอบรมการขี่ม้าเพื่อเอาชนะ  ทั้งภาคทฤษฐี และปฏิบัติ และนำ ใบผ่านการอบรม จากชมรม จ๊อกกี้คลับ มาแสดงและรายงานต่อ สนามแข่ง ทุกสนาม โดยสนามจะเป็นผู้ประสานสนามที่เหลือเอง ไม่จำต้องไปยื่นทุกสนาม และให้อนุญาติ ขี่ม้าทุกสนามได้คามปกติ  แต่หากทีอบรมในครั้งต่อไป แล้วไม่เข้ารับการอบรม ให้งดขี่ม้าทุกสนาม จนกว่าจะผ่านการอบรม และให้ ทางสนามแจ้งทุกสนามให้ทราบพร้อมกันทันที ตามกฏข้อบังคับ ร่วมทุกสนามในประเทศไทย ข้อที่ ..............

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:34:09 pm
อ่านแล้วเห็นภาพเลยคับ  จัดมาครับ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:56:34 pm
เที่ยวแรก   ม้าเบอร์  2 ซอง 6 โกอิ้งกรีน เข้าที่ 7ราคาประเมินจ่าย วิน 113 เพลส 37
  ตอนม้าออกซอง  โดดไม่ดี ม้ามีอาการแกว่งนิดหน่อย  พอตั้งลำได้ ก็อยู่กลุ่มกลางๆ  จ๊อกกี้ก็พยายามมีเร้าม้า ให้ตามกลุ่มหน้า  แต่ฝีเท้าม้า  มาได้แค่นี้จริงๆ  จ๊อกกี้ก็พยายาม แต่หากม้าโดดดี หรือนำได้ ก็น่าจะได้ลุ้นกว่านี้