ม้าแข่งแห่งความรัก 2020

ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61](อ่าน 2906 ครั้ง)
Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:57:52 pm
แซวๆเล่นน่ะพี่ ผมก้อไม่ได้แทงหรอกเห็นคนเค้าด่าเลยหันไปดูรีเพลย์โหมันเหมือนพี่คิดอ่ะมันมาซ้อมม้าหรือมาแข่ง เห็นแล้วรับไม่ได้จริง รอดูท่านทนายวิจารย์หน่อยเบอ5เที่ยว1
....ม้าเบอร์ 5...จากสถิติเก่าเป็นม้าที่ออกช้า..ชอบติดซอง..อ่ะครับ..ผมก็เล่นนะควบไว้เห็นเทพเอ..บอก..555

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 11:17:56 pm
เที่ยวแรก ม้าเบอร์ 5 ซอง 9 ฟิวเจอร์เวิร์ล ประเมินจ่าย วิน 82 เพลส25  เข้าที่ 10 ไว้
  ตอนม้าออกจากซอง  จ๊อกกี้ รั้งม้าไว้กลุ่มท้าย ตรึงบังเหียนแน่น  ม้าจึงอยู่บ๊วย  และไม่มีท่าที ที่จะเร้าหรือพยายาม เร้าม้าให้เข้าใกล้กลุ่มนำ  ทั้งๆ ที่ถ้าหย่อนบังเหียนแต่แรก และเร้าม้าแต่แรก จะไม่ห่างขนาดนี้ และประคองให้ม้าอยู่บ๊วยตลอดทาง ห่างกลุ่มหน้าพอสมควร  พอออกทางตรง จึงขยับขี่ ซึ่งไม่มีทา
ที่จะติด 1 ใน 5  แต่ลักษณะคล้าย มาขี่ทางตรงเพื่อเช็ค ตีนปลายของม้า  จึงเข้าที่ 10
 สรุป  สจ๊วตภาคแฟนอาชา  จึงมีมติว่า ผู้ขี่ม้าเบอร์ 5 ขี่ม้าในลักษณะ ปล่อยให้ห่างกลุ่มหน้าเกืน ไม่เร้าม้าช่วงแรก ตอนออกซอง สตาร์ค เมื่อมีโอกาส  จึงลงมติ ให้ห้ามผู้ขี่ม้าเบอร์ 5 ข้อหา ขี่ม้าเพื่อไม่เอาชนะ  โดยห้ามเป็นเวลา 90 วัน และให้สิทธิ์ ยื่นอุทธรณ์ภายใน 3 วัน พร้อมชี้แจงเหตุผล  โดยในวันนี้ได้เรียกจ๊อกกี้เบอร์ 5 มาสอบสวน และให้ถ่ายทอดการสอบสวนเบื้องต้น ถ่ายทอดสด ให้แฟนอาชา ทั้งสนามทราบ  และบันทึก  วีดีโอ ส่งพนักงายสอบสวน เพื่อดำเนินการตามกฎหมายต่อไป และแจ้งให้ทุกสนามในประเทศไทย ทราบ เมื่อผลอุทธรณ์ ออกมาอย่างไร ให้ประกาศเผยแพร่ให้ แฟนอาชา และผู้เกี่ยวข้องทราบ และแจ้งผลอุทธรณ์ ให้ทุกสนามทราบ และมีผลบังคับทุกสนาม  ตามกฏข้อที่................................

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 11:34:40 pm
หมดการดูวีดีโอ เที่ยวแรก   ผิดถูกไง ขออภัย  ส่วนตัวผมไม่เคยรู้จักกับจ๊อกกี้คนไหน  ไม่เคยโกรธกับคอกม้าไหน ทั้งนั้น  อันนี้ผมแค่ดูจากวีดีโอ และภาพนิ่ง  ผมนั่งดูเจาะจงทีละตัว และดูช้าๆ เท่าทีเห็น  ผมก็วิเคราะห์ จากประสบการณ์ ที่รักในกีฬาม้าแข่ง และดู วีดีโอม้าแข่ง จากทั่วโลก เท่าที่หาดูได้  ก็น่าจะพอช่วยได้ ไม่มากก็น้อย ในการวิเคราะห์  อย่าไปซีเรียสนะครับ  แต่ผมแปลกใจว่า กรรมการท่านเห็นอย่างไร บอกแฟนอาชา บ้างนะครับ   ถ้าเป็นม้าแข่งสิงคโปร ชัดๆ นะ ถ้าโดนคัดค้านหรือเรียกสอบ  เค้าสอบเดี๋ยวนั้นและออก จอทีวีให้แฟนอาชา ทราบไปเลย และมีการสรุปผล และมีรายงานแพทย์ และจากสจ๊วต และบทลงโทษ ตามกฏ MRA ข้อที่เท่าไหร่  เค้าชัดเจน และคนทั่วไป ไปเปิดอ่าน หลังแข่งได้ที่เว๊ปไซค์ของสนามได้เลย  ไม่มีความลับ  แต่ของประเทศไทย  อะไรก็ไม่รู้  งงครับ 

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 12:29:11 am
เยี่ยม ครับ
ต่อเลยครับท่านทนาย

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 07:22:26 am
เพิ่มเติมจาก สจ๊วต ภาคแฟนอาชา
 จากการพิจารณา ของ คณะสจ๊วตภาคแฟนอาชา   เมื่อพิจารณาจากเทป วีดีโอ ภาพนิ่ง ประกอบกับ มติเสียงส่วนใหญ่  ของการประชุมครั้งที่ ........... และมีรายงานจากทางแพทย์สนาม เกี่ยวกับม้าแข่ง ก่อนและหลังแข่ง  แนบมาพร้อมกับ ความเห็นจาก ชมรมจ๊อกกี้คลับ  ไทยแลนด์ เกี่ยวกับการขี่ม้า เบอร์ 5 และความเห็นจาก ชมรมเทรนเนอร์  ไทยแลนด์ครับ  แนบมา พิจารณา จากเอกสารทั้งหมด  จึงมีมติ ห้ามม้าเบอร์ 5 ในความผิด เกี่ยวกับลักษณะม้าแข่ง ตามกฎข้อที่............. จึงลงโทษ ห้ามม้าวิ่งแข่ง เป็นเวลา   1 ปี และให้แจ้งทุกสนามแข่งทั่วไทย  ห้ามม้าดังกล่าว เบอร์ไหล่..........และมีตำหนิรูปพรรณตาม สตั๊ดบุ๊ค ที่ได้ส่งมาแจ้งทุกสนามทราบ  ให้ห้ามแข่งทุกสนามทั่วประเทศไทย  ตามกฎของการแข่งม้า ร่วม ข้อที่......ของทุกสนามที่ได้ลงนามร่วมกัน ให้ใช้ข้อบังคับเดียวกันเพื่อความเป็นเอกภาพ  และให้เทรนเนอร์ ร่วมกับเจ้าของม้า ลงลายมือชื่อในหนังสืออุทธรณ์ พร้อมเหตุผล และหลักฐานอื่น ประกอบการขออุทธรณ์ ภายใน 7 วัน  มาที่ สจ๊วตกลาง ซึ่งมาจาก ทุกภาคส่วน พิจารณาอีกครั้งหากไม่ยื่นภายในกำหนด ถือว่าไม่ติดใจ และผลการตัดสินถือเป็นที่สุด   
สำเนาแจ้งผู้เกี่ยวข้องทราบ   ส่วนระยะเวลา การยื่นอุทธรณ์ นับจากวันที่ประกาศ และเทรนเนอร์ และเจ้าของม้า รับทราบ ตามระเบียบ กฎข้อที่..........ว่าด้วยระเบียบ การทราบผลการตัดสิน

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 07:30:26 am
ทางสนามน่าจะเชิญท่านทนายไปร่วมเป็นสจ๊วตด้วยเนอะ แต่พิจารณานานเกิน

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 08:07:02 am
เห็นด้วยทุกประการ  เมื่อมีความผิด ต้องถูกห้ามทั้งคนและม้า หากเข้าข่ายความผิดทางอาญา ควรดำเนืนคดีต่อไป

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:11:03 am
หนังสือ ชี้แจง จากสจ๊วตภาคแฟนอาชา 
    ข้อที่ 1. การห้ามจ๊อกกี้ สามารถสอบสวนทันที เมื่อสจ๊วตเห็นความผิดและคัดค้าน ว่าน่าจะมีการกระทำผิดตามกฎ  หรือผู้เกี่ยวข้องคัดค้าน และลงโทษโดยเปิดเผยได้ทันที  พร้อมเปิดโอกาสให้อุทธรณ์ได้ภายในระยะเวลา
   ข้อ 2. การห้ามม้าวิ่งแข่ง  เนื่องจากตามกฎ ม้าจะโดนห้ามแข่งทุกสนาม ในประเทศไทย และมีผลกระทบโดยตรงต่อเจ้าของม้าแข่ง ผู้เลี้ยงม้า เทรนเนอร์  และผู้เกี่ยวข้องกับอุตสาหกรรมม้าแข่งทั้งทางตรงและทางอ้อม จึงจำต้อง พิจารณาโดยอาศัยหลักฐานจาก
1. แพทยสนามและผลวิเคราะห์ทางแล๊ป เพื่อเชื่อมโยงกับลักษณะวิ่งของม้าแข่ง
2.  ความเห็นจากชมรมจ๊อกกี้คลับ
3. ความเห็นจากชมรมเทรนเนอร์
4. มติจาก สจ๊วตภาคแฟนอาชา
5. วีดีโอเทป ย้อนหลังของม้าตัวที่วิ่งแข่งเดิมๆ มาประกอบและมีความเห็นเปรียบเทียบ จากชมรมจ๊อกกี้คลับ และ ชมรมเทรนเนอร์
   จึงจะสามารถ ลงโทษให้พักการแข่งม้า ตัวที่กระทำผิดได้ 

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:14:51 am
อย่า ซีเรียสนะครับ  เป็นเพียงความเห็นจากใจคนรักม้าแข่ง และต้องการความยุติธรรมให้แฟนอาชา ก็เท่านั้นครับ   เพื่อคุ้มครองผู้บริโภค ผู้มีอุปการะคุณกับสนามแข่งครับ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 10:23:42 am
เที่ยว 2 กับเที่ยว 3 ครับ...เที่ยว 4 กลับละ...
เห็นกรรมการยกธงแล้วตั้งนาน ผมยืนจ้อง..จนเกร็งแล้ว..เกร็งอีก
ก็ไม่ยอมปล่อยสักที่ ดึงเวลาแน่นอน..!!!
ไม่รุ จะได้ป่าว..555

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 11:01:24 am
เที่ยว 2  ม้าชั้น 8 ราคาเต็ง1   ม้าเบอร์ 11 ซอง 1 ชื่อ ดาราวรรณประเมินจ่าย วิน 29 เพลส 14
    ม้าอยู่ซอง 1 ได้เปรียบ  แต่พอออกซองมา  สภาพสนามช่วง  ป้าย 100 เมตร มีสภาพนุ่มเกิน มาจากการรดน้ำ  จ๊อกกี้พยายามเร่งม้าให้นำ   แต่ช่วงป้าย 100 เมตรเห็นชัด ม้าเสียจังหวะ เพราะสภาพสนามติดช่วงรั้ว  ม้าตะกุย จนสนามกับหญ้าหลุดกระเด็น   ม้าจึงเสียจังหวะพอสมควร  จ๊อกกี้ก็พยายามขี่ตลอด  แต่ด้วยม้าเสียจังหวะ จากสภาพสนาม จึงทำให้ม้าหมดโอกาส เมื่อออกทางตรง จ๊อกกี้ก็พยายาม แต่ไม่สามารถไล่ทันกลุ่มหน้าจริงๆ  จ๊อกกี้ จึงประคองช่วงเข้าเส้นชัย 
สรุป  เป็นความผิดของผู้ดูแลสนาม และผู้รับผิดชอบ   สจ๊วตภาคประชาชน จึงมีหนังสือแจ้งไปยัง สนามและผู้เกี่ยวข้องให้ปรับปรุง   เพื่อไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก และเร่งแก้ไข และให้นำเรื่องนี้ เข้าที่ประชุมเกี่ยวกับ การประชุมของสนาม และแนบเป็นวาระเร่งด่วน 

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 11:54:29 am
ทานโทษครับ วันนี้ท่านทนายไม่ไปทำงานเหรอครับ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 11:58:59 am
วันนี้ พารถเข้าศูนย์   ว่างครับ  มานั่งรอรถ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 04:49:27 pm
ชอบครับ ถ้ามีกรรมการแบบนื้ รับรองคนกลับมาเล่นม้าเยอะเหมือนเดิม ใช้วืดืโอการแข่งย้อนหลังมาพิจารณา ว่าวันขื่ชนะ ขื่อย่างไร เยื่ยมมากครับท่านทนาย เพราะวืดืโอมันโกหกไม่ได้ ไงครับท่านกรรมการ

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:22:30 pm
ม้าดึงผมไม่ขอวิจารณ์ดีกว่า ที่เห็นต้องติดตามแทง ม้าท.6 ซอง11 ถ้าลงชื่อแข่งครวาหน้าต้องแทงแน่

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 05:29:52 am
เที่ยวแรก...#โกอิ้งกรีน
มาขี่รับบทตัวประกอบแน่ ๆ
แต่เจ้าของใจร้าย ม้าไม่สู้
จัดเด็กดีขี่ เพื่อทำราคาให้
ม้าในเครือที่เตรียมมาดี
แต่จะใช้เด็กอ่อนหลอกชาวบ้าน
ยอมรับเสียงสาปแช่งจากแฟนอาชา
แต่กรรมการมองไม่เห็น
#วงเดือน...เที่ยว 5 ชั้น 1
ม้าวิจาร์ณมา 4 นัดติดต่อ
แต่วิ่งได้ดีที่สุดแค่ที่ 4
พอนัดนี้เกจิหลายสำนัก
ยังเชื่อมั่นในฝีเท้า...
ทางตรง...แฟน ๆ บอก
ชนะแน่...แรงขึ้นมาที่ 4
แล้วก็เข้าไปเกาะกลุ่ม
ซุกจังมรึง...ทำไมไม่ขี่
ตรง ๆ ยิงขึ้นไป คิดว่า
ชนะแน่นอน

Re: ถามหน่อยครับ...(ถามจริงๆ ขอให้ตอบตรงๆ)[11มีนา61]ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 07:40:34 am
เที่ยวแรก  ม้าเบอร์ 6 ชื่อหัวแก้ว หัวแหวน  ได้ซอง 10  เข้าที่ 5 ประเมินวินจ่าย  28 เพลส 13  ผมขออนุญาต ไม่เอ่ยชื่อจ๊อกกี้ นะครับ  นับจากนี้ เพื่อไม่พาดพิงใคร ใครอยากรู้ว่าจ๊อกกี้ เบอร์ที่ผมวิเคราะห์ชื่ออะไรขี่ ดูที่ผลการแข่งนะครับ
 ม้าเบอร์ 6  กระโดดจากซองมา จากซอง 10 ตอนออกซองเห็นชัดเจน จ๊อกกี้พยายามจะเร่งม้าให้ติดกลุ่มนำ  แต่ตอนออก จ๊อกกี้เสียจังหวะนิดหนึ่ง ตัวเอียงไปทางขวามือ นิดหนึ่ง และจ๊อกกี้ก็ประคองได้ เนื่องจากม้ากระโดดแรง  และจ๊อกกี้พยายามเร้ามา ตลอด  พอออกทางตรงก็หย่อนบังเหียน โยกม้าชัดเจน  แต่ม้ามีลักษณะวิ่ง อืดๆ  ไม่มีสปีด   
สรุป  จ๊อกกี้ พยายามขี่ม้าเพื่อเอาชนะแล้ว  แต่ม้ามีลักษณะอืด ไม่มีสปีด  เห็นควร ตรวจปัสสาวะ และเจาะเลือด เพื่อดูสภาพความสมบูรณ์ของม้า และตรวจดูสารในเลือด และฉี่ ว่ามีตัวยาใดๆ ที่ส่งผลในการวิ่งในวันแข่งบ้าง  สั่งวิเคราะห์  แยกสารและให้ สัตวแพทย์ลงความเห็นเกี่ยวกับ สภาพม้าแข่งว่าสมบูรณ์หรือไม่ หากม้าไม่สมบูรณ์พร้อมแข่ง จะให้เทรนเนอร์ เพิ่มสารอาหาร หรือสิ่งที่ขาดให้เทรนเนอร์ทราบความบกพร่องต่อไป และรายงานมาที่ สจ๊วตภายใน 3 วันเพื่อประกาศผลให้ แฟนอาชา เทรนเนอร์  เจ้าของม้า ทางเว๊ปไซค์ ของสนามโดยดปิดเผยต่อไปและ เพื่อดำเนืนการตามกฏ การแข่งต่อไป

ใช่ครับพี่ ม้าวิ่งแบบยึกๆๆ ผมว่าสนามแข็งด้วยมีส่วน
หลักชัยนั่งดึงให้แล้วยังทะลุ หัวแก้วหัวแหวน ตรงสกอร์บอดร์เลยครับ