ม้าแข่งแห่งความรัก 2020

ถามความคิดเห็นถ้าจ๊อกกี้ไทยได้ไปขี่ม้าที่สนามฮ่องกงคุณว่าใครจะเหมาะสม?(อ่าน 1892 ครั้ง)
ส่วนตัว ถ้าอนาคตเราจัดแข่งม้านานาชาติได้ หรือไปร่วมแข่งเหมือนในอดีตเคยมี
จ๊อกกี้ไทยไม่เป็นรองใครในฝีมือ จ๊อกกี้รุ่นใหม่ดูคลิปการแข่งม้ามาพัฒนาการขี่ของตัวเอง
มีหลายคน วิษณุกร พงศกร อีกหลายคน แต่เขาไม่มีโอกาศถ้ามี เอเจนซีม้าดูและนำไปขี่ใน
สนามสิงคโปร์ ฮ่องกง จะทำให้วงการเราก้าวไปในสากลมากขึ้น  หวังว่าสมาคมม้าแข่งไทย
จะจัดแข่งม้าแบบดูเป็นกีฬาเชิญจ๊อกกี้ต่างชาติมาประลองฝีมือกับจ๊อกกี้ไทย จัดม้าเกรดA
แข่งกันคงสร้างกระแสได้ไม่ยาก เซิญ joao moreira มาได้สนามแตกแน่
หมดอนาคตแน่   ถ้าแกดึง

เปิดโรงเรียนสอนขี่ม้าแข่งก่อนครับ  มีอนาคตแน่นวน
Line ของ siamhorse แอดมาครับ @siamhorse
หรือกด => https://line.me/R/ti/p/%40siamhorse

จ๊อกกี้ ต่างประเทศโดยมากอายุไม่เกิน 50 ของไทยเรา เอาชินวุฒิ คู่โชคสีนิล

เปิดโรงเรียนสอนขี่ม้าแข่งก่อนครับ  มีอนาคตแน่นวน
บอสแดนคงไม่รู้จักจ๊อกกี้ไพรัช ใช่มั้ยครับ  ใครรู้และมีประวัติช่วยนำสืบให้ที่ครับ?
บอสแดนเป็นจำเลย คดีไม่เชื่อมันในบุคลากรของวงการม้าแข่ง ไรงเรียนมีไว้เพิ่มบุคลากรแต่
คนที่จะสอนคือคนขี่ม้าที่มีประสบการณ์ ใครล่ะ สุภา อาจารย์รึก หรือ ป๋าวิชิต ใครจะมาเรียนถ้า
คนสอนไม่เก่ง จ๊อกกี้ไทยเก่งทุกด้าน ขี่ม้าให้วิ่งเร็วก็ได้ วิ่งช้าก็ได้ ฯลฯ ขำๆนะบอสไม่มีอะไรทำ
ทีเด็ดไม่มา ถ้ามั้ยดูvtr siamhorse.org

ผมหาคลิปสัมภาษณ์น้าปานไม่เจอ  ขี่ม้าในต่างแดนมันลำบากมากหากไม่มีการรับรอง  คุยเรื่องนี้ทีไรน้าปานช้ำใจไม่สร่างเบย
Line ของ siamhorse แอดมาครับ @siamhorse
หรือกด => https://line.me/R/ti/p/%40siamhorse

ผมหาคลิปสัมภาษณ์น้าปานไม่เจอ  ขี่ม้าในต่างแดนมันลำบากมากหากไม่มีการรับรอง  คุยเรื่องนี้ทีไรน้าปานช้ำใจไม่สร่างเบย
รุ่นน้าปานคงหมดสิทธิ์ แต่รุ่นใหม่ๆเช่น พงศกร ชินวุฒิ ฯลฯ เขาคงอยากได้โอกาส สนามและสมาคมน่าจะช่วยได้
ยกระดับจ๊อกกี้ไทยไปสู่สากลสักคนสองคน มีโอกาสถามประธานกับนายกสมาคมกีฬาม้าแข่งไทยมีโอกาสมั้ยนะ บอสแดน
ฟุตบอลมีชนาธิป  จ๊อกกี้มีใคร

บุญเยี่ยมครับฝีมือไม่เป็นรอง
ถ้าได้ขี่ม้าสู้

ขอวิจารณ์ตรงๆเลยน่ะครับ จ๊อกกี้บ้านเรายังห่างไกลมาตรฐานสากลอีกเยอะครับ
ลองดูเทปการวิ่งของม้าแข่งในต่างประเทศ การขี่แบบประคองม้านิ่งๆ บ้านเรายังไม่ค่อยมีให้เห็น
ที่พบบ่อยจะเป็นประคองมาตลอดยันเข้าป้าย ยังไม่ตีม้าสักแอะ (ดึง)
ส่วนเรื่องอายุ กีฬาขี่ม้า จ๊อกกี้อายุมากๆหากดูแลตัวเองแบบนักกีฬาดีๆนี่ 50 ก็ยังขี่ได้ครับ
ในออสเตรเลีย จ๊อกกี้ดังๆ อายุมากแล้วยังขี่อยู่เลย เช่น Glen Boss (50) Damien Oliver (47) Dwayne Dunn (46)
อยากเห็นจ๊อกกี้บ้านเราทำได้แบบเค้าบ้างครับ ฝันฝัน

บุญชนะ
เมียหลวงสั่งถอย
เมียน้อยสั่งสู้ !!!

แจ๊ค ปฎิภารเคยได้ไปขี่ที่ต่างประเทศมาแล้ว จำไม่ได้ว่าที่ไหน เค้าเชิญมา ได้ที่หนึงหรือที่สองเนี่ย เสียดายอนาคตน้องเค้ามากๆ ปล.อยุ่ในเหตุการณที่น้องเค้าตกม้าพุทธรักษาด้วย

ชินวุฒิ   ร่างกายดี  ผีมือดีเรี่ยวแรงไม่เป็นรองคัย  นิสัยดีด้วย

จ็อกกี้ไพรัช ได้ขี่ม้าแชมป์เอเซีย และได้นักกีฬาอาชีพยอดเยี่ยมของไทย ( ทั้งจากอดีตถึงปัจจุบันมีคนเดียวจากวงการม้าแข่ง) ช่วงที่เห็นจ็อกกี้ไพรัชมักจะขี่ม้าใหญ่ 14.3 แฮนด์ จนถึงลูกผสม แต่ไม่ได้แชมป์ภายในประเทศเพราะนำ้หนักมากไม่สามารถขี่ม้าที่ตำ่ลงมาได้ แชมป์จึงตกไปเป็นของสุชาติ ( เทรนเนอร์) หรือยุทธภูมิ (ยังขี่อยู่) ส่วนประวัติมากกว่านี้คงต้องขอดูจากทางสนามหรือถามคนแถวนางเลิ้งที่มีอายุมากหน่อยดูครับ

====น้องเจมส์  ชินวุฒิ.. มรรยาทดี  -จ๊อคไร้รีโมท

ผมคิดถึงแชมป9สมัย แชมปยังไงก็คือแชมป์ นำศักดิ์

ผมจำได้ ไพรัช จ้อกกื้ในดวงใจ คนหนื่ง เพราะตอนนั้นแกเคยพักแถวแฟตดินแดง พอดีเพื่อนผมรู้จักแก ผมเลยให้เพือ่นผมพาไปหาแก วันนันวันศุกร โปรแกรมม้าออก ผมถือไปด้วย แต่วันเสาร ผมไม่ไป ไปแต่นางเลิ้ง ผมชื้อส้มไปฝากแก แกเห็นผมเด็กกว่าแก ตอนไปถืงแกนั่งร้องลิเกตามทีวื กอดเมียแกด้วย ผมไหว้แก แล้วคุยเรื่องม้าแข่งที่แกจะขื่ในวันอาทิตย ที่นางเลิ้ง แกบอกขื่ 3เที่ยว ม้าสู้เต๊มที่ 2ม้า เตรืยมไป ชื่อ เอดอนควืน กับม้า นฤนาท ผลวันนั้น เอดอนควืน ออกช้าเกือบ15 ช่วงตัว ขื่ใล่มาชนะแบบเหลือเชื่อสุดๆ ตั้งแต่เล่นม้ามา40กว่าปีไม่เคยเห็นจริงๆๆ ถามคนรุ่นเก่าดูครับ แต่เอดอนควีนเต็ง1 ไล่มาชนะ สุดยอดจริงๆ ส่วนนฤนาท ออกตัวที่3ตลอดทาง เข้าทางตรงไล่ไปชนะได้ จ่ายใบละ70 กว่าบาท ขอคารวะ จริงๆๆ

เท่าที่เห็นๆอยู่ทุกวันนี้ ยังไม่มีแววสักคนเลย วิธีการขี่แบบสากล มันคนละอย่างกับเมืองไทยเลย....สมัยก่อนได้ไปขี่ก็ไปแบบเขาเชิญไป ไม่มีไปขี่แบบอาชีพสักคนเลยครับ...

ม้าเมืองนอก เขาขี่กันทางใครทางมัน วัดกันหน้าตรงม้าเมืองไทยขี่กันบางทีต่อยกันบนหลังม้าได้คงต่อยไปแล้ว^^

ชินวุฒิ

เท่าที่เห็นๆอยู่ทุกวันนี้ ยังไม่มีแววสักคนเลย วิธีการขี่แบบสากล มันคนละอย่างกับเมืองไทยเลย....สมัยก่อนได้ไปขี่ก็ไปแบบเขาเชิญไป ไม่มีไปขี่แบบอาชีพสักคนเลยครับ...
ตุลาคม 04,
ถูกใจใช่เลยครับ/คิดอย่างเดียวกัน

จ๊อกกี้ไพรัช จ๊อกกี้สำเนียง ยังอยู่ในวงการม้าแข่งรึป่าวครับ ใครทราบบ้าง?

จ๊อกกี้ไพรัช จ๊อกกี้สำเนียง ยังอยู่ในวงการม้าแข่งรึป่าวครับ ใครทราบบ้าง?

อดีตจ๊อกกี้สำเนียง ทำหน้าที่เป็นสจ๊วตที่สนามฝรั่งครับ
อดีตจ๊อกกี้ไพรัช เป็นแฟนม้าไปแล้ว

อยากให้บอสแดนสัมภาษณ์อดีตจ๊อกกี้ไพรัชร่วมถึงจ๊อกกี้ที่ติดท๊อป10สนามหรั่ง
ในวันหนึ่งเข้าทำอะไรบ้างแฟนๆคงอยากรู้