ม้าแข่งแห่งความรัก 2020

หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไร(อ่าน 1326 ครั้ง)
หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไร เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 08:34:18 pm
สวัสดีครับแฟนอาชาผู้มีใจรักในกีฬาม้าแข่งและความยุติธรรม? วันนี้ผมทนายความวรเทพ?และคณะอนุกรรมการที่ว่างและมาช่วยกันทำงานช่วยแปลแฮนดิแคปต่างประเทศและร่วมสรุปร่างแฮนดิแคปได้นั่งทำงานตั้งแต่เช้าจน18.10น.ก็ได้รู้ถึงแก่นแท้ของการจัดแฮนดิแคปของต่างประเทศคือหลักความเสมอภาคและเท่าเทียมเพื่อให้ม้าแข่งมีโอกาสชนะได้เท่ากันโดยใช้หลักการคณิตศาสตร์เรื่องความสมเหตุสมผลและความน่าจะเป็นและการสมมุติฐานให้กับเจ้าหน้าที่จัดแฮนดิแคปใช้ในการจัดเรตติ้งและยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกมากเลยแต่พอตอนจบหน้าสุดท้ายแปลจากภาษาอังกฤษเป็นไทยจะรู้เลยว่านี่คือเหตุผลว่าทำไมต้องจัดแฮนดิแคปโดยให้เรตติ้งม้าแข่งซึ่งแตกต่างจากเหตุผลของการจัดแฮนดิแคปของประเทศไทยครับ

Re: หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไรตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 08:42:48 pm
นี่คือคำแปลแฮนดิแคปของสิงคโปร์ทำงานจนจบแล้วถึงรู้ว่าสิงคโปร์วางแฮนดิแคปซึ่งทั่วโลกใช้เป็นมาตรฐานเดียวกันม้าแข่งถึงมีการไปวิ่งแข่งไปได้ทั่วโลก

Re: หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไรตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 11:05:24 pm
LINE? HORSE? คือกุญแจสำคัญของการจัดแฮนดิแคป?ของต่างประเทศเพื่อความเท่าเทียมของโอกาสแพ้ชนะ

Re: หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไรตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 04:07:35 am
ดีครับ..ปัจจุบันบ้านเราจัดแฮนดิแคป..แบบเพิ่มน้ำหนักม้า..โดยไม่คำนึงถึงเวลาการวิ่ง.ซึ่งแสดงถึงความสามารถของม้าตัวนั้นๆ..เพราะในคณะกรรมการไม่มีใครพยายามศึกษา..วิธีคำนวณ...อ้างว่ายุ่งยาก..จบ

Re: หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไรตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 04:18:10 am
อยากให้..ทนายม้าขาว..เสนอสมาคมม้าแข่งไทย.."จ้างนักคณิตศาสตร์..มาสร้างโปรแกรมคำนวณ..เพื่อจัดแฮนดิแคป..ให้เป็นที่ยอมรับของนานาชาติ..ครับ"

Re: หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไรตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 08:32:37 am
คุณ?donlapast? เข้าใจถูกต้องแล้วครับคนที่จะเป็นเจ้าหน้าที่แฮนดิแคปที่ผมจะเสนอคือนักคณิตศาสตร์?  ผมจะเสนอต่อที่ประชุมสมาคมกีฬาม้าแข่งไทยโดยผมจะหาด้วยตนเองเลยมาช่วยผมเพราะต้องมีความเข้าใจและทำงานเป็นทีมครับเพราะม้าทุกตัวที่จะลงแข่งจะต้องได้รับการจัดเรตติ้งจากเจ้าหน้าที่แฮนดิแคปของสมาคมกีฬาม้าแข่งไทยครับและเพื่อสร้างมาตารฐานการจัดแฮนดิแคปเสียใหม่ครับส่วนของไทยการจัดแฮนดิแคปมันผิดไปหมดครับใช้ไม่ได้ครับ

Re: หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไรตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 08:54:38 am
เข้าใจตรงกันครับ..จะรอดู..ผลครับ..การจัดแฮนดิแคปที่ถูกต้องตามหลักสากล..จะส่งผลให้ไม่มีใครอยากดึงม้าครับ..เพราะม้าจะสู้กันได้สูสี..ในเรส..นั้นๆ

Re: หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไรตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 09:29:00 am
ทุกวันนี้ ส. ทำแฮนดิแคปด้วยความรู้สึก ไม่นำประกาศมาใช้ร่วมในการพิจารณาหรือเป็นข้อกำหนดที่ชัดเจน

ที่กล่าวมาแค่ของ ส.กีฬาฯ ที่กำหนดใช้ในสนามกรุงเทพฯ นะครับ  สนามภูธรกำหนดแฮนดิแคปด้วยดุลพินิจโหดกว่าหนามกรุงเทพเยอะ
Line ของ siamhorse แอดมาครับ @siamhorse
หรือกด => https://line.me/R/ti/p/%40siamhorse

Re: หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไรตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 10:25:35 am
ความสนุกและแพ้ชนะกันที่ฝีเท้าที่ใกล้เคียงกันกำลังจะเกิดขึ้นแล้ว
หมดอนาคตแน่   ถ้าแกดึง

Re: หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไรตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 11:40:55 am
ผมมีคำถามอยากถามใครตอบถูกบ้าง
ม้าชื่อAแบกน้ำหนักเพิ่ม1กิโลกรัมถามว่าถ้าผลการแบกน้ำหนักเพิ่ม1กิโลจะมีผลให้ม้าชื่อAวิ่งช้าลงในระยะทางวิ่งที่1600เมตรเป็นระยะทางกี่ช่วงตัว
และหากใช้สมมุติฐานเดียวกันกับระยะวิ่ง2000เมตรม้าชื่อ?ต้องแบกกี่กิโลถึงจะได้ระยะความห่างเท่ากับระยะทางวิ่งที่1600เมตรถ้าใครเข้าใจก็จะเข้าใจการจัดแฮนดิแคปต่างประเทศแล้วบางส่วน

Re: หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไรตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 12:37:46 pm
ผมขอนอกประเด็นหนิดน่ะที่ว่ามาน่ะใช้กับม้าที่ใหน สนามใหน  สนมาคมมีอำนาจเข้าควบคุมการจัดการแข่งม้าหรือยัง เอาให้ชัดๆก่อนที่จะเสียเวลามานั่งหานั้นทำนี่  ทั้งที่สนามต่างๆตอบรับอะไรสมาคมม้าแข่งบ้างหรือยัง เอาง่ายๆ ม้าในประเทศ80%อยู่ในโคราช ที่เหลือกะจายไปอุดร เชียงใหม่ แต่คนเล่นม้าเกือบ90%อยู่ในกทม แต่สมาคมจะไปจัดงานที่อุดรมันคืออะไร สนามกทม โคราช ไม่ให้ความร่วมมือหรืออย่างไร  ผมกำลังงงกัยทิศทางของวงการม้าจริงๆตอนนี้  ใครเป็นผู้มีอำนาจในการจัดการระเบียบ หรือเหมือนเดิมสนามเป็นเอกเทศต่างคนต่างทำเหมือนปัญจุบันที่เป็นอยู่

Re: หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไรตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 01:30:51 pm
ตอบคุณม้าคนองนะครับ?  กฎ?กติกา?
การให้น้ำหนักบรรทุก?การจัดแฮนดิแคป?   และระเบียบของสมาคมกีฬาม้าแข่งไทย?  ใช้บังคับเฉพาะการจัดเที่ยวแข่งของสมาคมกีฬาม้าแข่งไทย? เท่านั้น?  ณ.เวลานี้? แต่อนาคตจะใช้บังคับไปทุกสนามอื่นหรือเปล่าไม่ทราบ? เพราะตอนนี้ยังเป็นเอกเทศและรอความสามัคคีครับสรุปง่ายๆคือตอนนี้กฎของสนามใดก็ใช้แต่ในสนามนั้นครับ

Re: หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไรตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2019, 11:50:37 am
....เห็นด้วยกับท่านทนายครับ....
....สมาคมกีฬาม้าแข่งไทยคิดอะไรได้ ทำอะไรได้...ทำไปเลยครับ...
....เรื่องคนเห็นด้วย...ไม่เห็นด้วย...มีแน่นอนครับ...
....สิ่งที่ท่านทนายกำลังทำผมเข้าใจว่าท่านต้องการ set ระบบ HC
....หรือแฮนดิแคป เอามาใช้ในการจัดแข่งของสมาคมฯในปีหน้า..
....ทำเลยครับ...มันอาจจะดีกว่าระบบที่เราใช้อยู่ในปัจจุบันก็ได้ครับ..

....ส่วนที่ท่านทนายเอาระบบการคำนวณการให้น้ำหนัก
....ต่อระยะทางวิ่งของสิงค์โปร์มาให้ดูนั้น....ผมว่าเป็นประโยชน์
....จากที่ผมดูผมเข้าใจดังนี้นะครับ...

***จากตัวอย่างที่ท่านถามว่า ถ้าม้า A ให้น้ำหนักเพิ่ม 1 กิโลกรัม
     ในระยะทางวิ่ง 1600 เมตร จากกราฟควรจะวิ่งช้าลง 1 ช่วงตัว

แต่ถ้าเปลี่ยนระยะทางวิ่งเป็น 2000 เมตร ถ้าจะให้วิ่งช้าลง
     1 ช่วงตัว ก็ควรจะแบกน้ำหนักเพิ่ม 0.75 กิโลกรัมครับ..
     ผมเข้าใจตามนี้นะครับ...

Re: หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไรตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 01:00:47 pm
1 ช่วงตัว = 0.2 วินาที ..

ผมเพิ่มให้ ...

><
"มีผู้หนึ่งเคยถามว่า มีดบินเทวดาของลี้น้อยเป็นเช่นไร"
"แล้วยามนี้เล่า?"
"พวกประดานั้นต่างตายหมดแล้ว!!"

โก้วเล้ง : ฤทธิ์มีดสั้น

Re: หัวใจของแฮนดิแคปคืออะไรตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 12:42:28 pm
ถ้าเราจะใช้เวลาเป็นตัวกำหนดคลาสของม้าแต่ละตัว เราจะต้องสอบม้าในแต่ละชั้นก่อน
หรือเปล่าครับ การกำหนดเวลาของแต่ละคลาสอะไรคือตัวกำหนดเช่น ชั้น8 เวลาที่กำหนด ไม่ต่ำกว่า 1.16.00
ชั้น7เวลาที่กำหนด ไม่ต่ำกว่า 1.15.00 แบบนี้รึป่าว  เงินรางวัลก็น่าจะมมีผลกับการพัฒนาฝีเท้าม้าเหมือนกัน
การกำหนดเงินรางวัลในแต่ละคลาสจึงต้องสูงแตกต่างกันมากพอสมควร มันจะมีแรงจุงใจ ในแต่ละคลาส
นำ้หนักจะต้องเท่ากันรึป่าวในระยะแรก
หมดอนาคตแน่   ถ้าแกดึง