ม้าแข่งแห่งความรัก 2020

เงินรางวัลลอยตัวแก้ยังไง? แก้ที่ต้นเหตุหรือที่ปลายเหตุครับ.(อ่าน 745 ครั้ง)
มีแต่คนบ่นว่า สนามมั้ยสนใจกับยอดเงินในการแทงม้า ลอยตัวเงินรางวัลม้า ไม่สนใจคนลงทุนฯลฯ
ปัญหามันเกิดจากอะไร? จากยอดเงินแทงเที่ยวละเกือบ7-8ล้านต่อเที่ยว
ทำมั้ยคนเข้าสนามน้อยลง?
ทำมั้ยคนแทงม้าน้อยลง?
ทุกอย่างเกิดจากคนที่บ่นหรือป่าว หรือ
เกิดจากสนามบริหารผิดพลาดใช่มั้ย
สนามไทยคือตัวอย่างของการถอยหลังของวงการแข่งม้าได้มั้ย
เจ้าของม้า เทรนม้า รวมกันเอาเปรียบคนแทงม้าหรือป่าว?
ฮั้วกัน จัดเรสกัน สั่งคนขี่ดึงม้า มีป่าวรึป่าว?
เหตุผลนี้มีทุกสนามหรือป่าวครับ
บ้างสนามมีองคกร คุมเทรน คุมจ๊อกกี้ คุมเจ้าของม้า แบบเนียนๆ โดย
กลุ่มคนที่หาผลประโยชน์แบบเอื้อประโยชน์ สนามก็สนับสนุนให้ใช้สนามเป็น
แหล่งทำมาหากิน ผลประโยชน์ต่างตอบแทน มีไม่ล่ะครับ?
ถ้ายังมีพวกปลวกอยู่ในวงการ มันกินเงียบข้างนอกดูดีช่วยเหลือออกสื่อ
ข้างในกลวงหมดกินไม่เหลือ...ปลวกในวงการม้าแข่งมีมั้ยครับ?
อยากให้วงการดีมีคนเข้าม้าดูและแทงม้าเหมือนก่อน
เจ้าของม้า เทรนม้า ต้องเป็นนักสู้มากกว่านักธุรกิจ สู้กันแบบลูกผู้ชาย
ไม่ใช้จับมือกัน แบ่งเค็กกัน  ไม่แก้นิสัย ตัวใครตัวมันครับ
หมดอนาคตแน่   ถ้าแกดึง

ที่น้าพิมฯ กล่าวมานั้นมันครบทุกมิติแล้วครับ
ถ้ามองแค่เงินรางวัลม้าชนะน้อย ก็เป็นการมองเพียงแค่มิติเดียว

1-ถามแฟนม้าว่า "ทำไมเงินรางวัลม้าชนะน้อย"  ก็จะได้อีกคำตอบ
2-ถามเจ้าของม้าว่า "ทำไมเงินรางวัลม้าชนะน้อย"  คำตอบก็ไม่เหมือนกนแล้ว
3-...หากถามสนามว่า "ทำไมเงินรางวัลม้าชนะน้อย"  ย่อมแตกต่างจากคำตอบอื่นๆ

ปัญหาคือไม่มีใครเชื่อในคำตอบของแต่ละฝ่ายๆ ไม่มีใครยอมรับกันและกัน

ต้นเหตุที่แท้จริงมันเกิดจาก "เกลียดตัวกินไข่" งูกินหางกินมาถึงคอตัวเองแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2019, 10:23:18 am โดย danthai »
Line ของ siamhorse แอดมาครับ @siamhorse
หรือกด => https://line.me/R/ti/p/%40siamhorse

เอาแบบแฟร์ๆ กันเลย  ผมแทงตัวไหนชนะ ให้หัก 10%  ของกำไรให้เจ้าของม้า

แต่ตัวไหนผมแทงโดนห้ามฐานดึง ..เจ้าของม้าจ่ายทุนผมคืน ตกลงมั้ย

ม้าเต็งหลบไป ม้าอะไรก็ต้องรอ เที่ยวนี้ขอใบละพัน..โอเคร๊

เหมือนแฟร์นะครับ..แต่ไม่แฟร์..เอาง่ายสุดคือต่างคนต่างซื้อม้า..และมาแข่งตามที่สมาคมกีฬาม้าแข่ง..จะจัดแข่ง..ส่วนเดิมพันมาจับนอกกันเอง..

เอาแบบแฟร์ๆ ให้สนามเก็บค่าสมัครตัวละ5,000บาทเอาเงินที่ได้ไปสมทบจ่ายเป็นเงินค่ารางวัล
ม้าชนะที่1 ม้าที่ไม่สู้ก็หลบไปม้าที่พร้อมสู้ก็สมัคร มันจะสู้กันแบบมีเดิมพัน
ของเจ้าของม้าเองด้วย และยอดตัวจะเพิ่มขึ้นแน่ เพราะม้าไม้สู้ก็เสียเงินทุน
แต่ต้องมีแฮนดิแคปแบบใช้เวลาเป็นตัวกำหนด  แค่เสนอแนะครับ
จะลองสักเที่ยวดูก่อนก็ได้ จะมีเจ้าของม้าที่มั่นใจลงเดิมพันมั้ย

เห็นด้วยครับ..แต่เพิ่มเงินค่าสมัคร..เป็น.20,000..ถ้ามีม้าแข่ง..14..ตัว..ยอดเงินคือ..280,000..บาท..หักค่าใช้จ่าย.ในการจัดแข่ง..50,000..บาท..แบ่งเงินรางวัลดังนี้
ที่.1...รับ...150,000
ที่. 2.. รับ ... 50,000
ที่.3.. รับ ...30,000

แนวทางดีมากครับน้าพิม น้าดน   ปัญหาคือเจ้าของม้า/ทีมงานจะยอมเปิดใจหรือไม่
Line ของ siamhorse แอดมาครับ @siamhorse
หรือกด => https://line.me/R/ti/p/%40siamhorse

เห็นด้วยครับ..แต่เพิ่มเงินค่าสมัคร..เป็น.20,000..ถ้ามีม้าแข่ง..14..ตัว..ยอดเงินคือ..280,000..บาท..หักค่าใช้จ่าย.ในการจัดแข่ง..50,000..บาท..แบ่งเงินรางวัลดังนี้
ที่.1...รับ...150,000
ที่. 2.. รับ ... 50,000
ที่.3.. รับ ...30,000
ถ้าได้ตามนี้+กับเงินรางวัลลอยตัวของสนามผมว่าสู้กันแบบต้อง
หลบไปช้อมม้ากันแบบไม่ให้คู่ต่อสู้รู้กันเลย
คนเล่นก็จะสนุกกับการต่อสู้กันแบบไม่ยอมเสียทุนกันเลย ยอดตั๋วดีแน่ๆ

แก้ปัญหาระยะยาวได้แน่นอน  ประเด็นคือนานาประเทศ เขาทำกันแบบใหนบ้างครับ

จัดเป็นเที่ยวพิเศษเลยครับไห้เจ้าของม้าลงขันกันคนละ3หมื่นหรือ5หมื่น10หรือ12ตัวใครชนะรับกองกลางไปเลย.สนามจัดไห้ไม่ต้องเสียอะไรเลยได้เงินรางวัลจากสนามปรกติอีก.. น่าลองนะ.. จะกล้าไหมค้าา

แก้ปัญหาระยะยาวได้แน่นอน  ประเด็นคือนานาประเทศ เขาทำกันแบบใหนบ้างครับ
คงไม่มีมั่งครับ  จัดแข่งแบบนี้คงแค่ช่วยฟื้นฟูวงการให้มีการแข่งขันที่เป็น
ธรรมไม่ฮั้วกัน เจ้าของม้ามีต้นทุนเพิ่มแต่ถ้าชนะมันคุ้มค่า เหมือนซื้อไก่มาตีและครับ
ม้าแต่ละตัวก็ลงขันกันมาเลย สนามจัดแข่ง เก็บต่งไป พร้อมจ่ายเงินรางวัลเพิ่ม
ม้าทุกตัวมีสิทธิชนะเพราะใช้เวลาเป็นตัวกำหนด นำ้หนัก