ม้าแข่งแห่งความรัก 2020

ใครก็ได้ช่วยตอบผมหน่อย เกี่ยวกับคนปล่อยม้า....(อ่าน 1674 ครั้ง)
ใครก็ได้ช่วยตอบผมหน่อย
๑.ทำไมสนาม กทม. ไม่แยกหน้าที่คนเลี้ยง คนจูง คนจับปล่อยม้าออกจากกัน

๒.ทำไมคนจับปล่อยม้าสนาม กทม. ไม่มีเบี้ยเลี้ยง (สนามอื่นๆ มีเบี้ยเลี้ยงรายตัว)

๓.การที่บอกว่าคนปล่อยม้าต้องใช้คนรู้ใจ/คนเลี้ยงม้าเท่านั้นแต่ทำไมคนเลี้ยงม้าตัวจริงไม่สามารถจูงม้า/ปล่อยม้าไม่ได้(ไม่ทุกตัว)

๔.หากสนาม กทม.กำหนดให้มีคนปล่อยม้ากลาง (คล้ายจ๊อกกี้กลาง) จะสามารถทำได้ใหม

๕.หากบังคับให้เฉพาะคนปล่อยม้ากลางเท่านั้นที่สามารถทำหน้าที่ปล่อยม้า  (คนเลี้ยงม้าที่ไม่ลงทะเบียนไม่สามารถทำได้)

๖. ...ทำไมคนเลี้ยงม้า คนจูงม้า คนปล่อยม้า ต้องใช้บัตรใบเดียวกัน ทำไมไม่แยกให้ชัดเจน

๗. สวัสดิการณ์ต่างๆ ของคนปล่อยม้ามีหรือไม่ อย่างไร

ปอลิง... คนเลี้ยงม้า คนจูงม้า คนปล่อยม้า อยู่ภายใต้การดูแลของ สมาคมกีฬาม้าแข่งไทย
Line ของ siamhorse แอดมาครับ @siamhorse
หรือกด => https://line.me/R/ti/p/%40siamhorse

Re: ใครก็ได้ช่วยตอบผมหน่อย เกี่ยวกับคนเลี้ยงม้า....ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 10:46:30 am
1 ผมว่าก็แยกอยู่นะ
2 ก็นั้นหนะสิ ผมว่าควรจะมีได้แล้ว
3 มันเป็นความสามารถพิเศษ มันทำไม่ได้ทุกคนครับ มันเป็นความไว้ใจของเจ้าของม้าด้วย
4ทำได้ แต่ความยุติธรรม มันมีอยู่จริงไหม
5แล้วแต่
6 เพื่อความประหยัด
7 กทม ไม่มีอะไรสักอย่างครับ โคราชมีให้ทุกอย่างครับ

Re: ใครก็ได้ช่วยตอบผมหน่อย เกี่ยวกับคนปล่อยม้า....ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 10:53:32 am
ตอนน้า ณ.ชนะชัย
๑ เขาจับมัดรวมครับ
๖ ไม่น่าใช่เรื่องความประหยัด
Line ของ siamhorse แอดมาครับ @siamhorse
หรือกด => https://line.me/R/ti/p/%40siamhorse

Re: ใครก็ได้ช่วยตอบผมหน่อย เกี่ยวกับคนปล่อยม้า....ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 11:47:39 am
ทุกอย่างสนามทำได้หมดแต่จะทำให้เป็นกติกาหรือยังเกรงใจพรรคพวกตัวเองและเจ้าของม้า  เป็นเจ้าของสนามแค่ทำกติกาให้ยุติธรรมคนเล่นที่เค้าเข้าใจเค้าก้อเล่นต่อยกเว้นคนเล่นที่ชอบเล่นนอกกติการับไม่ได้ก้อเลิกเล่นไป ไม่เห็นต้องมาถามใครเลย ถามตัวเองที่คุมกฎว่ายุติธรรมให้กับทุกคนไหม อันใหนดีทำต่ออันใหนไม่ดีก้อค่อยๆแก้ไขปรับปรุงกันไป มัวแต่เกรงใจกลัวไม่กล้าก้ออยู่กันแบบนี้และรอวันล่ม คนใหม่ก้อไม่อยากมา คนเก่าๆก้อทยอยเลิกหรือตายจากกัน

Re: ใครก็ได้ช่วยตอบผมหน่อย เกี่ยวกับคนปล่อยม้า....ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 12:29:47 pm
น้าม้าคนองคงคิดว่าผมเป็นนายสนามละสิ  ไม่ใช่นะฮะ  ถ้าผมมีอำนาจในมือคงทำทันทีไม่ถามในสิ่งที่ไม่รู้ให้เสียเวลาหรอกครับ

ปัญหาคาจูงม้ามีมานานตั้งเปิดสนามม้าในประเทศไทยแล้ว  คำถามที่ตั้งึอไม่ทราบจริงๆ ช่วยตอบหน่อย

Re: ใครก็ได้ช่วยตอบผมหน่อย เกี่ยวกับคนปล่อยม้า....ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 12:45:23 pm
เมืองนอกไม่มีคนจูง ... มีแค่คนพาม้าเข้าซอง เป็นพนักงานของสนาม ...

คนจูง จูงมาส่งแค่ทางเข้าสนาม ... ที่เหลือ จ๊อคกี้พาไป
"มีผู้หนึ่งเคยถามว่า มีดบินเทวดาของลี้น้อยเป็นเช่นไร"
"แล้วยามนี้เล่า?"
"พวกประดานั้นต่างตายหมดแล้ว!!"

โก้วเล้ง : ฤทธิ์มีดสั้น

Re: ใครก็ได้ช่วยตอบผมหน่อย เกี่ยวกับคนปล่อยม้า....ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 05:03:35 pm
ไม่ทั้งหมดครับน้าต่าย  ม้าอายุต่ำกว่า ๔ ขวบบางสนาม/บางประเทศยังคงมีคนจูงไปหลังซองและช่วยปล่อยให้ม้าออกซอง

สนามกรุงเทพฯ เขาจูงไปส่งที่หลังซองแล้วเจ้าหน้าที่ของสนามก็พาม้าเข้าซอง บางตัวคนเลี้ยง/คนจูงก็ช่วยกันพาเข้าซอง  แต่พออยู่ในซองคนจูง/คนเลี้ยงทำหน้าที่ปล่อยม้าออกซองด้วย  อ่านแล้วงงดีใหมครับ

Re: ใครก็ได้ช่วยตอบผมหน่อย เกี่ยวกับคนปล่อยม้า....ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 08:56:34 pm
เค้าเรียกว่าถ้อยทีถ้อยอาศัย1.คนจับปล่อยมีความสำคัญกับการออกซองของม้าเช่นการส่งม้าช่วยม้าได้มากถ้าสังเกตุดีบางคอกจะมีมี1มือ2 2..ประเภทเจ้าของไว้ใจได้ฝากคำสั่งไปสั่งจ๊อกกี้ในซองหรือคอยมองสัญญาลักษณ์จากทีมงาน 3.สนามไม่ค่อยให้ความสำคัญกับเรื่องนี้เนื่องจากกรรมการมีม้าหรือพรรคพวกฝากมาช่วยดูแล ทุกอย่างมันถึงมั่วอย่างทุกวันนี้ไงเมื่อก่อนหนักกว่านี้อีกเรื่องความมั่วหลังซองการเอารัดเอาเปรียบ คนงานของสนามมีงานแทบทุกคน แม้แต่สตาร์ทเตอร์ อุ๊ยหลุดปาก ที่แดนยอกว่าทำไมถึงมั่วกันอย่างนี้รู้หรือยังล่ะมันเป็นความตั้งใจปล่อยปะละเลยของกรรมการล้วนๆ สรุปเลยน่ะแก้ไขที่กรรมการเลยถ้าจะเอาแบบสากล 1.คนปล่อยม้าจะใช่ของใคร จะใช้ของสนามๆต้องจัดอบรมวางมาตรฐานให้ชัดเจน 2.ใช้ของประจำคอกก้อต้องลงทะเบียนให้ชัดเจนคนปล่อยม้าต้องใช้บัตรปล่อยม้าเท่านั้น คนเลี้ยงม้ามีบัตรเลี้ยงม้าถ้าอยากปล่อยม้าก้อต้องมาลงทะเบียนบัตรปล่อยม้าด้วย ง่ายๆเลยจะจับปล่อยม้าทุกคนต้องมีบัตรปล่อยม้า  ส่วนเรื่องสวัสดิ์การผมว่าน่ะทุกภาคส่วนต้องมีทุกคน คนเลี้ยงม้า จ๊อกกี้ คนปล่อยม้า อย่างน้อยต้องมีประกันสังคมเป็นอย่างน้อย

Re: ใครก็ได้ช่วยตอบผมหน่อย เกี่ยวกับคนปล่อยม้า....ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2019, 11:28:58 am
คนจุงม้าคนปล่อยม้าจะต้องเป็นเจ้าหน้าที่ของฝ่ายจัดการแข่งม้าเท่านั้น
และจะต้องผ่านการอบรมจากสนามในการจุงและปล่อยม้าอย่างดี
เหตุผลมันจะยุติธรรมในการแข่งไม่มีซิกหลังซองอีกต่อไป
สวัสดิการจะต้องมีเบี้ยเลี้ยงที่เหมาะสมและในวันแข่งม้าจะต้องมีห้องคนปล่อย
ม้าคนปล่อยม้าจะต้องอยู่เฉพาะในห้องพ้กจะออกไปได้เมื่อทำหน้าที่ในเเต่ละเที่ยว
ในห้องพักจะต้องมีอาหารเครื่องดื่มให้พร้อมบริการ ห้ามใช้มือถือมีกล้องcctv
ผมไม่อยากให้ใครมาว่าสนามกทมไม่พัฒนา สนามอื่นเขาพัฒนาดีกว่าแล้ว สนาม
ราชกรีฑาถือว่าเป็นสนามที่ได้มารตราฐานสากลมากที่สุด แต่ก่อนมีการประกาศเป็นภาษาอักฤษ
ผมเข้าสนามสมัยนั้นมันแจ๋วมาก ทำให้คนที่ดูถูกเราให้เขาต้องชะโงกดูตัวเองพองยังไงก็ใหญ่กว่าสนามราชกรีฑา
ไม่ได้หรอกแค่อัศจจรย์มันก็ต่างกันลิบลับแล้ว เรื่องการตัดสินมันก็คงต้องแก้ไขในความละเอียดอ่อน
ความเป็นกลางช่วยได้มาก กรรมการควรต้องห่างจากเจ้าของม้าทำหน้าที่ให้คนที่สนับสนุนการแข่งม้า
คือคนแทงถ้าไม่มีคนแทงม้า มันกระทบทุกฝ่ายแน่นอน
                                                                      ผมภูมิใจกับราชกรีฑาและทีมปฎิรูป

หมดอนาคตแน่   ถ้าแกดึง

Re: ใครก็ได้ช่วยตอบผมหน่อย เกี่ยวกับคนปล่อยม้า....ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2019, 03:12:17 pm
เห็นด้วยกับน้าพิมครับ