ม้าแข่งแห่งความรัก 2020

*** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***(อ่าน 2718 ครั้ง)
*** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai *** เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 04:29:18 pm
สวัสดีครับ

ข่าวคราวความหวังของชาวอาชาตอนนี้ ไม่ค่อย
มีความหวังกับการจัดแข่งในแบบที่เป็นอยู่สักเท่าไหร่
เพราะนัดที่ผ่านมาทำยอดตั๋วได้เพียง 37.6 ล้านบาท
สูงขึ้นกว่านัดก่อนแปดแสนกว่าบาท มีผู้ซื้อตั๋ว
เข้าชมเพียง 4,103 คน....ขาดสิ่งจูงใจที่จะทำให้ผู้
เข้าชมมากขึ้น และวิธีการเพิ่มยอดตั๋ว เช่น ยกเลิกการ
จำกัดยอดแทง...ยกเลิกม้าเบอร์คู่...นัดที่ผ่านมา
เที่ยว 7 มีม้าเบอร์คู่ สามคู่ บังเอิญม้าไม่มาแข่งสองม้า
ทำให้เหลือเบอร์ม้าให้แทงเพียง 9 เบอร์...ฝากพิจารณา
ทบทวนเรื่องเหล่านี้ด้วยครับ
     ตอนนี้ผู้ที่อยู่ในวงการก็คงมองข้ามช็อต...ไปถึง
การจัดการแข่งม้าของสมาคมกีฬาม้าแข่งฯ(ที่สนามราชกรีฑาฯ
ไม่ให้ความสำคัญ)...ตลอดจนถึงข่าวการสร้างสนาม
จัดแข่งม้าแห่งใหม่....ที่จะเป็นความหวังของชาวอาชา
ในอนาคตอันใกล้....ติดตามกันต่อไปครับ...

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 04:33:54 pm
***ผลการต่อสู้.........นัดที่ผ่านมาผมติดงาน
ประชุม..อยู่ที่เขาใหญ่ตั้งแต่วันศุกร์...เช้าวัน
อาทิตย์...รีบบึ่งรถมาสนามกะให้ทันเที่ยวแรก...

เที่ยว 1 ดังมาจากสนามโคราช ทั้งม้าที่ลงแข่ง
และคอกม้า ที่กวาดทั้งถ้วยทั้งเงิน มาสามวิน
จากนัดแข่งวันเสาร์..."ชิคคาเบลล่า" และ"สาว
กรุงสยาม" ค่าย วีพีพี เต็งแต่เช้า....แต่ผมตามดู
"โฉมพูนทรัพย์"...อยู่ วันนี้"สุภา" กำลังลุ้นแช้มป์ขึ้นหลัง
...กดตั๋วไปสบายๆ...ชนะห่าง....

เที่ยว 2 ดูอยู่สองตัว 9 ดวงปรารถนา และ
10 วัลเล่ย์ครีก....ไม่มั่นใจ ยืนดูครับ

เที่ยว 3 ตามมาตั้งแต่ชนะโคราชชั้น 5
เมื่อเดือนสิงหาคม..."มงคลสหชัย"
นัดนี้เปลี่ยน จ๊อกกี้เป็น"บรรจง" ซึ่งขี่เช็ค
ไว้แล้วสองนัด....ม้าเดินไปทร็อตข้างหลัง
อาการดี...เห็นตั๋วเต็งสองสามสิบกว่าบาท
ก็แทงเลยวินเพลส...หลังจากนั้นก็ไม่ได้ดูราคาตั๋ว
อีกเลย....รออยู่ข้างหลังดูข้อมูลเที่ยวถัดไป
...ม้าออกแล้ว...เห็นมงคลสหชัย นำก็ดีใจ
ว่าเด็กไม่ตกหลังม้า...และม้าออกนำ..ยังไง
ก็ติดเพลสแน่ๆ....จ๊อกกี้ขี่เหนียวแน่นมาก...
...ม้านำเข้าป้าย...สบาย...วิ่งไปดูราคาจาก
จอด้านหลัง....แทบไม่เชื่อสายตา...ม้าจ่าย
ถึง 71 บาท....เพลสอีก 22 บาท...

เที่ยว 4 มีม้าเบอร์คู่ สามคู่
คู่แรก เบอร์ 2 เก้าชนะชัย กะ ไพลินชนะชัย
คู่สอง เบอร์ 4 บลูชิพ และ เลน่า
คู่สาม เบอร์ 5 วิมลลาภ และ ใจต้องมี
 คู่สอง นำศักดิ์และสุภา นั่งดูดีสุด
 แต่ผมตาม "ใจต้องมี" อยู่ก็เลยต้องแทงคู่นี้
มาได้ที่ 4 โดนคืนไป....

เที่ยว 5 "ดอกแก้ว" เต็งจ๋าตั้งแต่เดินโชว์...
  เลยหลบไปตาม "คุณลุง"....ม้าออกมาหาไม่เจอ
เข้าป้ายก็ไม่รู้อยู่ไหน....โดนไปอีก 

เที่ยว 6 ม้าชั้น 1 น่าดูมาก ต้องติดตาม
ว่าม้าตัวไหนจะเป็นชั้น 1 เบอร์ 1 ตัวจริง
นัดนี้ "ธันเดอร์สโนว์" ดูสวยสุดๆ ยังไงต้องแทง
...ชนะไปด้วยฝีมือ "อัครวิน" ที่น่าจะเป็นคนแรก
ในประวัติศาสตร์ ที่เป็นทั้งเทรนเนอร์ จ๊อกกี้ และ
ทำหน้าที่เป็นเด็กปล่อยม้าตัวเดียวกัน...แถมชนะชั้น
1 อีก ขอปรบมือดังๆให้ครับ...

เที่ยว 7 ตามม้าเบอร์คู่คอกดัง "แซนธาลี" และ
"คีรีหลวง"....กดตั๋วไปสบายๆ วินเพลส
...มาได้ที่สอง ไม่รู้ผิดคิวอะไรกันหรือเปล่า...
เพราะม้าชนะกลายเป็นเรดไวน์...เห็นพี่ตี๋ ปลาตีน
ออกมาจูงถ่ายภาพม้าชนะแบบเงียบๆ ครับ....
...ผมออกจากสนามเลย..ต้องรีบกลับมางาน
ที่เขาใหญ่ครับ....ขอบคุณครับ...

***บทความจากโปรแกรมปกสีต่างๆครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2019, 09:00:09 am โดย Silapachai »

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 04:40:26 pm
***บทความจากโปรแกรมหลากสีครับ....(เพิ่มเติม)

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 04:50:31 pm
***บทความจากโปรแกรมหลากสีครับ....(เพิ่มเติม)

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 09:38:20 pm
ขอบคุณมากครับ
เมียหลวงสั่งถอย
เมียน้อยสั่งสู้ !!!

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 11:49:45 am
สวัสดีครับ

ข่าวคราวความหวังของชาวอาชาตอนนี้ ไม่ค่อย
มีความหวังกับการจัดแข่งในแบบที่เป็นอยู่สักเท่าไหร่
เพราะนัดที่ผ่านมาทำยอดตั๋วได้เพียง 37.6 ล้านบาท
สูงขึ้นกว่านัดก่อนแปดแสนกว่าบาท มีผู้ซื้อตั๋ว
เข้าชมเพียง 4,103 คน....ขาดสิ่งจูงใจที่จะทำให้ผู้
เข้าชมมากขึ้น และวิธีการเพิ่มยอดตั๋ว เช่น ยกเลิกการ
จำกัดยอดแทง...ยกเลิกม้าเบอร์คู่...นัดที่ผ่านมา
เที่ยว 7 มีม้าเบอร์คู่ สามคู่ บังเอิญม้าไม่มาแข่งสองม้า
ทำให้เหลือเบอร์ม้าให้แทงเพียง 9 เบอร์...ฝากพิจารณา
     ตอนนี้ผู้ที่อยู่ในวงการก็คงมองข้ามช็อต...ไปถึง
การจัดการแข่งม้าของสมาคมกีฬาม้าแข่งฯ(ที่สนามราชกรีฑาฯ
ไม่ให้ความสำคัญ)
...ตลอดจนถึงข่าวการสร้างสนาม
จัดแข่งม้าแห่งใหม่....ที่จะเป็นความหวังของชาวอาชา
ในอนาคตอันใกล้....ติดตามกันต่อไปครับ...

เรียนสอบถามด้วยความเคารพนะครับ น้า
สนามหรั่งเขาไม่ให้ความร่วมมือยังไงหรอครับ อยากทราบจริงๆ ครับว่าเขามีเหตุผลอะไร ทำไมไม่สนับสนุน สมาคมกีฬาม้าฯ ครับ

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 01:58:39 pm
สวัสดีครับ

ไม่ให้ความสำคัญ)
...ตลอดจนถึงข่าวการสร้างสนาม

เรียนสอบถามด้วยความเคารพนะครับ น้า
สนามหรั่งเขาไม่ให้ความร่วมมือยังไงหรอครับ อยากทราบจริงๆ ครับว่าเขามีเหตุผลอะไร ทำไมไม่สนับสนุน สมาคมกีฬาม้าฯ ครับ
อยากรุ้เหมือนกัน

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 05:09:22 am
เสริมนะครับ

ความไม่ลงรอยมีมาตั้งแต่ กำเนิดสนามหรั่ง (ร.5) จนถึง กำเนิดสนามไทย (ร.6) ท่านต้องย้อนไปศึกษาประวัติศาสตร์ไทยในช่วงปี พ.ศ.ช่วงนั้นครับ
เช่นเดียวกับ ความไม่ลงรอยของชาวฮ่องกงกับจีน มีมาตั้งแต่ สมัยราชวงศ์แมนจู จนถึง สงครามฝิ่นกับชาติตะวันตกผู้ล่าอาณานิคม   

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 11:18:04 am
ถ้าผมพูดความจริงยอมรับได้ใหมครับ 

ผมพูดความจริง คนบางคนและหลายๆ คนจึงตั้งธงกีดกันและโกรธ  เช็คให้ดีก่อนครับ "ไม่ให้ความสำคัญ" หรือคนของอีกฝั่ง "ไม่ใส่ใจในงานที่ทำ" มีอะไรคืบหน้าบ้าง เพื่อวงการจริง-เท็จแค่ใหน ต้องการไปข้างหน้าหรือขัดขากันเอง  สนองนโยบายของนายก ส.มาก-น้อยแค่ใหน ทำงานแบบคิดเอง เออเองโดยไม่คำนึงถึงระบบ/ระเบียบ และเผื่อเวลา ผลสุดท้ายโยนความผิดแบบไม่ใยดี  ดูไม่หล่อเลยนะฮะ

การสร้างสนามม้าแห่งใหม่ ...ไม่มีทางเป็นไปได้เด็ดขาด กฎของ ปค.มท. เขียนไว้ว่า "ห้ามสร้างสนามม้าแห่งใหม่หลังปี ๒๕๒๔" บอกไว้ชัดเจน  หมายความว่าคุณจะสร้างสนามม้าเพื่อกีฬาหรือเพื่อพนันแข่งม้าก็ไม่สามารถสร้างได้ในประเทศไทย เว้นแต่ฉีกกฎ ปค.มท.ทิ้งแล้วแล้วร่างใหม่
คำถาม... จะฉีกกฎบ้าบอคอแตกทิ้งได้อย่างไร
ตอบ ...ฉีกไม่ได้ วงการฉิบหายทุกวันนี้ไม่ได้เกิดจากกฎนั้นเลย  มันเกิดจากความระยำของคนในวงการม้านี่แหละ ตย.เสียประโยชน์ก็โวย  ได้เปรียบก็นิ่ง ไปต่อได้ใหม! ในเมื่อคนส่วนใหญ่เสียเปรียบจากการปฎิรูป

เชื่อหรือไม่ว่า  ส.กีฬาม้า มีแนวคิดตรงกับนโยบายปฎิรูปของราชกรีฑาฯ และตอนนี้ลงมือปฎิบัติแล้ว
Line ของ siamhorse แอดมาครับ @siamhorse
หรือกด => https://line.me/R/ti/p/%40siamhorse

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 04:35:09 pm
  เยี่ยมครับ

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 06:40:46 pm
การสร้างสนามม้าแห่งใหม่ ...ไม่มีทางเป็นไปได้เด็ดขาด กฎของ ปค.มท. เขียนไว้ว่า "ห้ามสร้างสนามม้าแห่งใหม่หลังปี ๒๕๒๔"
ขอทบทวนความจำหน่อยหนึ่ง สนามร้อยเอ็ดใช้ใบอนุญาตของ จ้งหวัดอุบลนะคร้บ

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 07:05:27 pm
การสร้างสนามม้าแห่งใหม่ ...ไม่มีทางเป็นไปได้เด็ดขาด กฎของ ปค.มท. เขียนไว้ว่า "ห้ามสร้างสนามม้าแห่งใหม่หลังปี ๒๕๒๔"
ขอทบทวนความจำหน่อยหนึ่ง สนามร้อยเอ็ดใช้ใบอนุญาตของ จ้งหวัดอุบลนะคร้บ

สร้างปีอะไรครับ
Line ของ siamhorse แอดมาครับ @siamhorse
หรือกด => https://line.me/R/ti/p/%40siamhorse

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 10:39:58 pm
จำปีไม่ได้แต่หล้ง2524 แน่นอนคร้บ

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 09:20:34 am
จำปีไม่ได้แต่หล้ง2524 แน่นอนคร้บ

อุดรก็ใช้ใบอนุญาตของหนองคาย  สร้างประมาณ 2528  ครับ

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันนี้ เวลา 09:14:50 am
เมื่อกีฬาม้าแข่ง....มีกฏหมายกีฬามารองรับ...
มีงบประมาณจาก กกท.มาดูแล....สามารถสร้างสนามใหม่
ที่ไม่อยู่ภายใต้กฏกระทรวงของมหาดไทยได้แน่นอนครับ...

Re: *** เสวนาหลังแข่งราชกรีฑาฯ 3/11/2562 By Silapachai ***ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันนี้ เวลา 09:18:18 am
ถูกต้องครับ  ตอนนี้เราก็ต้องพยายามทำให้เป็นกีฬาให้มากที่สุด